Trang chủ Hóa Học Lớp 8 zia pú ? 32 gam hỗn hợp gồm CuO và...

zia pú ? 32 gam hỗn hợp gồm CuO và Fe,O; nung nóng. ( 1,35 g nhôn hon 2 kim Đà 7 CT : 20-21 KT giữa kì Hoàn thành PTHH và phân loại pứ ? ( ghi điều kiện pứ

Câu hỏi :

Giải hộ ạ e cảm ơn:((

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải

ĐỀ 7

1) 

 a) FeO + H2  → Fe  + H2O  : phản ứng thế

b)  2H2  + O2 → 2H2O  :   pư  hóa hợp

 c)  Cr2O3 + H2  → Cr  + H2O  :  pư thế

 d)  HgO  + H2  → Hg  + H2O  :  pư thế

3) 

nFe = 21/56 = 0,375 mol

Fe +    H2SO4 →   FeSO4 +  H2 

0,375 → 0,375  →    0,375  → 0,375  mol

a) VH2 = 0,375 x 22,4 = 8,4 l

b) mH2SO4 = 0,375 x 98 = 36,75 g

c) mFeSO4 = 0,375 x 152 = 57 g

4) 

CuO  + H2 → Cu  + H2O

Fe2O3 + 3H2  → 2Fe  + 3H2O

mFe= 28 g ⇒ mCu = 40,8 - 28 =12,8 g

mFe = 28/56 = 0,5 mol

mCu = 12,8/64 = 0,2 mol

Fe2O3  +  3H2  →  2Fe  + 3H2O     (1)

0,25   ←  0,75    ←  0,5    →   0,75  mol

CuO  + H2  → Cu + H2O                 (2)

0,2  ← 0,2    ← 0,2  ← 0,2  mol

a) 

VH2(1) =  0,75 x 22,4 = 16,8 l

VH2(2) = 0,2 x 22,4 = 4,48 l

⇒ Vhh = 16,8 + 4,48 = 21,28 l

b)  mCuO = 0,2 x 80 = 16 g

    mFe2O3 = 0,25 x  160 = 40 g

ĐỀ 10

1)  a,b,c  như trên 

  d) PbO  + H2 → Pb  + H2O

2) nFe = 19,6/56 = 0,35 mol

Fe  +  2HCl   →  FeCl2    + H2

0,35→ 0,7  →  0,35    →  0,35   mol

a) VH2 = 0,35 x 22,4 = 7,84 l

b)  mHCl = 0,7 x 36,5 = 25,55 g

c) mFeCl2 = 0,35 x 127 = 44,45 g

4)

CuO  + H2  → Cu  + H2O

Fe3O4  + 4H2  → 3Fe  + 4H2O

mCu = 19,2 g ⇒ mFe = 52,8- 19,2 = 33,6 g

nCu = 19,2/64 = 0,3 mol

nFe = 33,6/56 = 0,6 mol

CuO  + H2 → Cu + H2O   (1)

0,3  ←  0,3  ← 0,3 ← 0,3  mol

Fe3O4 + 4H2 → 3Fe  + 4H2O    (2)

0,2    ←    0,8  ←  0,6 →  0,8    mol

a) 

VH2(1) = 0,3 x 22,4 = 6,72 l

VH2(2) = 0,8 x 22,4 = 17,92   l

⇒ Vhh = 6,72   +  17,92 = 24,64 l 

b) mCuO = 0,3 x 80 = 24 g

mFe3O4= 0,2 x 232 = 46,4 g

  < mình chỉ làm những câu mình biết thôi ạ >

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK