Trang chủ Toán Học Lớp 6 1 bình chứa 3,15kg nước ngọt. Tỉ lệ được trong...

1 bình chứa 3,15kg nước ngọt. Tỉ lệ được trong nước ngọt là 4%. Hoi phải đổ thêm bao nhiêu gam nước lọc để tỉ lệ đường trong nước là 3,5%

Câu hỏi :

1 bình chứa 3,15kg nước ngọt. Tỉ lệ được trong nước ngọt là 4%. Hoi phải đổ thêm bao nhiêu gam nước lọc để tỉ lệ đường trong nước là 3,5%

Lời giải 1 :

Trong bình chứa số đường là :

`3,15 . 4% = 0,126(kg)`

Sau khi đổ thêm nước lọc thì bình chứa tất cả :

`0,126 : 3,5% = 3,6(kg)`

Phải đổ thêm số nước lọc vào bình là :

`3,6 - 3,15 = 0,45(kg)`

Đổi `0,45kg = 450g`

         Đáp số : `450` gam

`#dtkc`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

Đổi: `3,15kh=3150g`

Số gam đường tinh chất trong bình là:

`3150xx4%=126(g)`

Sau khi đổ thêm `1` số gam nước lọc thì bình chứa số khối lượng nước ngọt là:

`126:3,5.100=3600(g)`

Phải đổ thêm số gam nước lọc là:

`3600-3150=450(g)`

Đáp số: `450g.` 

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 6

Lớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK