Trang chủ Toán Học Lớp 8 u 4 a) (0,75đ) Giá bán một chiếc ti vi...

u 4 a) (0,75đ) Giá bán một chiếc ti vi giảm giá 2 lần,mỗi lần giảm 10% so với gia đang bán,sau khi giảm giá 2 lần thì giá còn lại là 16 200 000 đồng.Vậy gi

Câu hỏi :

Giải câu 4 giúp e vs Làm xong vote đầy đủ

image

Lời giải 1 :

Đáp án:a) 20000000 đồng

            b) 8,25m

Giải thích các bước giải:

 a) (Để giải bài toán này ta phải giải từ dưới lên)

Coi sau khi giảm giá lần 1 là 100% thi lần 2 còn 100%-10%=90% tương đương 16 200 000 đồng

=>Sau khi giảm giá lần 1 còn: 16200000:90*100=18 000 000 đồng

Coi giá ban đầu là 100% thì sau khi giảm lần 1 còn 100%-10%=90% tương đương 18 000 000 đồng

=>Giá ban đầu là: 18000000:90*100=20 000 000 đồng

b) Vì tháp đứng vuông góc với mặt đất nên song song với cột sắt

=> AD tam giác đồng dạng ta được ABC tỉ lệ A'B'C'

=>A'B'/AB=B'C'/BC =>1,65/AB=2/20

=>AB=8,25(m)

Thảo luận

-- Vote đầy đủ nhé
-- Cảm ơn bạn nhé

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK