Trang chủ Toán Học Lớp 5 1 người đủ tiền mua 10 lít dầu với giá...

1 người đủ tiền mua 10 lít dầu với giá 2000/ lít . Hỏi với số tiền đó có thể mua được bao nhiêu lít xăng , biết rằng giá 1 lít xăng đắt hơn giá 1 lít dầu là 50

Câu hỏi :

1 người đủ tiền mua 10 lít dầu với giá 2000/ lít . Hỏi với số tiền đó có thể mua được bao nhiêu lít xăng , biết rằng giá 1 lít xăng đắt hơn giá 1 lít dầu là 5000 đồng

Lời giải 1 :

Lít xăng có số tiền là

`2000+5000=7000`đồng

Tổng số tiền người ấy có là

`10*2000=20000`đồng

Mua được số lít xăng là

`20000:7000=20/7(lít xăng)`

Đáp số

Thảo luận

-- Vâng ah
-- uk
-- bn ơi cho mk hỏi
-- ??
-- phân số 20/7 lít kia có thể đổi thành số khác đc ko
--
-- Thành hỗn số
-- ok

Lời giải 2 :

Người đó có số tiền là :

`2000 xx 10 = 20000` ( đồng )

Giá tiền một lít xăng là :

`2000 + 5000 = 7000` ( đồng )

Với số tiền đó có thể mua được số lít xăng là :

`20000 : 7000 = 20/7` ( lít )

     Đáp số : `20/7` lít xăng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK