Trang chủ Toán Học Lớp 3 Mẹ đi chợ mua 2 cái thước kẻ hết 4600...

Mẹ đi chợ mua 2 cái thước kẻ hết 4600 đồng và 2 cái kéo hết 60000 đồng. Hỏi chị Linh mua 3 cái thước kẻ và 1 cái kéo như vậy hết bao nhiêu tiền?

Câu hỏi :

Mẹ đi chợ mua 2 cái thước kẻ hết 4600 đồng và 2 cái kéo hết 60000 đồng. Hỏi chị Linh mua 3 cái thước kẻ và 1 cái kéo như vậy hết bao nhiêu tiền?

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Mẹ đi chợ mua 1 cái thước kẻ hết:

        4600 : 2 = 2300 (đồng)

Chị Linh mua 3 cái thước kẻ hết:

       2300 x  3 = 6900 (đồng)

Mẹ đi chợ mua 1 cái kéo hết:

        60000 : 2 = 30000 (đồng)

Chị Linh mua 3 cái thước kẻ và 1 cái kéo hết

    6900+30000=36900 (đồng)

         Đáp số: 36900 đồng

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giá tiền 1 cái thước kẻ là:

   4600 : 2 = 2300 (đồng)

Số tiền 1 cái kéo là:

   60000 : 2 = 30000 (đồng)

Số tiền chị Linh mua 3 cái thước kẻ và 1 cái kéo là:

   2300 x 3 + 30000 = 36900 (đồng)

CHÚC BẠN HỌC TỐT     

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 3

Lớp 3 - Năm thứ ba ở cấp tiểu học, áp lực hoc tập dần hình thành nhưng vẫn tuổi ăn, tuổi chơi nên các em cân đối học và chơi hợp lý nhé.

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK