Trang chủ Toán Học Lớp 9 Nhân ngày sinh nhật , mẹ bạn Hoà mua tất...

Nhân ngày sinh nhật , mẹ bạn Hoà mua tất cả 8 hộp bánh và 4 gói kẹo với số tiền phải trả là 620 nghìn đồng. Biết rằng giá mỗi hộp bánh và gói kẹo là như nhau v

Câu hỏi :

Nhân ngày sinh nhật , mẹ bạn Hoà mua tất cả 8 hộp bánh và 4 gói kẹo với số tiền phải trả là 620 nghìn đồng. Biết rằng giá mỗi hộp bánh và gói kẹo là như nhau và giá một hộp bánh hơn giá một gói kẹo là 25 nghìn đồng. Tính giá tiền để mua một hộp bánh và một gói kẹo.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 

image

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án: 1 hộp bánh: $60$ nghìn đồng

                1 gói kẹo: $35$ nghìn đồng 

Giải thích các bước giải:

Gọi giá một gói kẹo là $x, x>0$ (nghìn đồng)

$\to$Giá một hộp bánh là $x+25$ (nghìn đồng)

Mẹ bạn Hòa mua $8$ hộp bánh và $4$ gói kẹo hết $620$ nghìn đồng

$\to 8(x+25)+4x=620$

$\to 12x+200=620$

$\to 12x=420$

$\to x=35$

$\to$Giá một gói kẹo là $35$ nghìn đồng, giá một hộp bánh là $35+25=60$ nghìn đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK