Trang chủ Sinh Học Lớp 9 Một gen dài 0,408µm và có hiệu số giữa G...

Một gen dài 0,408µm và có hiệu số giữa G với một loại nucleotit khác bằng 15% số nucleotit của gen. Trên một mạch của gen có tổng số A và G bằng 50%. Hiệu số g

Câu hỏi :

Một gen dài 0,408µm và có hiệu số giữa G với một loại nucleotit khác bằng 15% số nucleotit của gen. Trên một mạch của gen có tổng số A và G bằng 50%. Hiệu số giữa A với G bằng 10% vàtiỉ lệ T : X = 1 : 1 1. Tính tỉ lệ %, số lượng từng loại nucleotit của gen 2. Tính tỉ lệ %, số lượng từng loại nucleotit trên mỗi mạch của gen.

Lời giải 1 :

$0,408um = 4080 A^{o}$ 

Theo bài ra ta có:

$G - A = 15\%; G + A = 50\%$

$G = X = 32,5\%; A = T = 27,5%$

1. Tổng số nucleotit của gen:

$4080 : 3,4 × 2 = 2400$

Số nucleotit từng loại của gen:

$G = X = 2400 × 32,5\% = 780; A = T = 2400 × 27,5\% = 660$

2. Giả sử ta có:

$A1 + G1 = 50\%; A1 - G1 = 10\%$

$→ A1 = T2 = 30\%; G1 = X2 = 20\%$

$→ A2 = T1 = 27,5\% × 2 - 30\% = 25\%$

$↔ G2 = X1 = 32,5\% × 2 - 20\% = 45\%$

Số nucleotit trên mỗi mạch:

$2400 : 2 = 1200$

Số nucleotit từng loại trên mỗi mạch:

$A1 = T2 = 30\% × 1200 = 360 → A2 = T1 = 660 - 360 = 300$

$G1 = X2 = 20\% × 1200 = 240 → G2 = X1 = 780 - 240 = 540$

Thảo luận

-- hình như sai rồi hay sao ý cậu 32,5+27,5=60 mà

Lời giải 2 :

Theo bài gen dài 0,408 µm= 4080 $A^{o}$ 

⇒ số nu của gen là: 2400

theo nguyên tắc bổ sung có G=X: A=T

⇒ Có G-A= 15%

     có G+A=50%

⇒ G=X=32,5%=780

    A=T= 17.5%=420

Trên 1 mạch có A+G= 50%

              mà có A-G=10%

⇒$A_{mạch 1}$= 30%=$\frac{2400}{2}$x 30%= 360= $G_{mạch 2}$

  $G_{mạch 1}$= 20%= $\frac{2400}{2}$x 20%= 240=$A_{mạch 2}$

 theo bài ta có tỉ lệ $\frac{T}{X}$= $\frac{1}{1}$ 

⇒$T_{mạch 1}$= $\frac{1200-(360+240)}{2}$= 300.1=300=$X_{mạch 1}$

  $X_{mạch 1}$=$\frac{1200-(360+240)}{2}$= 300.1=300=$T_{mạch 2}$

Bạn có biết?

Sinh học hay sinh vật học (tiếng Anh: biology bắt nguồn từ Hy Lạp với bios là sự sống và logos là môn học) là một môn khoa học nghiên cứu về thế giới sinh vật. Nó là một nhánh của khoa học tự nhiên, tập trung nghiên cứu các cá thể sống, mối quan hệ giữa chúng với nhau và với môi trường. Nó miêu tả những đặc điểm và tập tính của sinh vật (ví dụ: cấu trúc, chức năng, sự phát triển, môi trường sống), cách thức các cá thể và loài tồn tại (ví dụ: nguồn gốc, sự tiến hóa và phân bổ của chúng).

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK