Trang chủ Hóa Học Lớp 8 can ding wa m HA Cae cha sau pr -...

can ding wa m HA Cae cha sau pr - câu hỏi 1725598

Câu hỏi :

Giải hộ mình bài trong ảnh vs ạ

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

a) 3,36g

b) 1,35g; 0,18g và 2,56g

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
a)\\
CuO + {H_2} \xrightarrow{t^0} Cu + {H_2}O\\
{n_{CuO}} = \dfrac{4}{{80}} = 0,05\,mol\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{{0,896}}{{22,4}} = 0,04\,mol\\
\text{ Lập tỉ lệ }:\dfrac{{{n_{CuO}}}}{1} > \dfrac{{{n_{{H_2}}}}}{1}(0,05 > 0,04)\\
 \Rightarrow \text{ CuO dư tính theo $H_2$} \\
{n_{CuO}} \text{ dư } = 0,05 - 0,04 = 0,01\,mol\\
{n_{Cu}} = {n_{{H_2}}} = 0,04\,mol\\
{m_A} = {m_{CuO}} \text{ dư }  + {m_{Cu}} = 0,01 \times 80 + 0,04 \times 64 = 3,36g\\
b)\\
CuO + 2HCl \to CuC{l_2} + {H_2}O\\
{n_{HCl}} = 2{n_{CuO}} \text{ dư } = 0,02\,mol\\
{m_{HCl}} = 0,02 \times 36,5 = 0,73g\\
{n_{CuC{l_2}}} = {n_{{H_2}O}} = {n_{CuO}} = 0,01\,mol\\
{m_{CuC{l_2}}} = 0,01 \times 135 = 1,35g\\
{m_{{H_2}O}} = 0,01 \times 18 = 0,18g\\
{m_{Cu}} = 0,04 \times 64 = 2,56g
\end{array}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

$\rm a)\\ 896ml = 0,896l\\ \to n_{H_2} = \dfrac{0,896}{22,4} = 0,04\ mol\\ n_{CuO} = \dfrac{4}{80}  =  0,05\ mol \\PTHH:\ CuO + H_2 \overset{t^0}{\to} Cu + H_2O\\ Ta\ có\ tỉ\ lệ\ \dfrac{0,05}{1} > \dfrac{0,04}{1}\\ \to CuO\ dư\\ Vậy\ chất\ rắn\ A\ gồm\ Cu\ và\ CuO\ dư\\ n_{CuO}\ phản\ ứng\ = n_{H_2} = 0,04\ mol\\ \to n_{CuO}\ dư\ = 0,05-0,04=0,01\ mol\\ \to m_{CuO}\ dư\ = 0,01.80 = 0,8g\\ n_{Cu} = n_{CuO}\ phản\ ứng\ = 0,04\ mol\\ \to m_{Cu} = 0,04. 64 =2,56g\\ \to m_{A} = 0,8 + 2,56 = 3,36g\\ b) Cu\ không\ tác\ dụng\ với\ HCl\\ PTHH :\ CuO + 2HCl \to CuCl_2 + H_2O\\ n_{HCl} = 2n_{CuO} = 2. 0,01 = 0,02\ mol\\ \to m_{HCl} = 0,02. 36,5 = 0,73g\\ Theo\ PT\ ta\ có\ n_{CuCl_2} = n_{H_2O} = n_{CuO}\ phản\ ứng\ = 0,01\ mol\\ \to m_{CuCl_2} = 0,01 . 135 = 1,35g\\ m_{H_2O} = 0,01. 18 =0,18g\\ \Sigma m = 1,35 +0,18 + 2,56 =4,09g $

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK