Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Hỗn hợp X có thể tích 17,92 lít (đktc) gồm...

Hỗn hợp X có thể tích 17,92 lít (đktc) gồm hiđro và axetilen C2H2, có tỉ khối đối với nitơ là 0,5. a/ Tính số mol từng khí trong hỗn hợp. b/ Đốt hỗn hợp X vớ

Câu hỏi :

Hỗn hợp X có thể tích 17,92 lít (đktc) gồm hiđro và axetilen C2H2, có tỉ khối đối với nitơ là 0,5. a/ Tính số mol từng khí trong hỗn hợp. b/ Đốt hỗn hợp X với 224 lít không khí (chứa 20% thể tích là oxi, 80% thể tích là nitơ). Phản ứng xong, làm lạnh để hơi nước ngưng tụ hết được hỗn hợp khí Y. - Viết phương trình hoá học xảy ra. - Xác định % thể tích và % khối lượng của các khí trong Y.

Lời giải 1 :

`#Ly`

$a)$ 

$\overline{MhhX}$ $=$ $d.M_{N_2}=0,5.28=14$ $(g/mol)$

Áp dụng sơ đồ đường chéo:

$\rm \text{$V_{H_2}$ $M_{H_2}$ $=$ $2$ } \hspace{4,8cm} \text{$12$} \\\hspace{3cm} \huge{\searrow} \hspace{2,5cm}\huge{\nearrow} \\\hspace{4,5cm}\text{$\overline{M}$ $=$ $14$ } \\ \\\hspace{3cm} \huge{\nearrow} \hspace{2,5cm} \huge{\searrow} \\\ \text{$V_{C_2H_2}$ $M_{C_2H_2}$ $=$ $26$ } \hspace{4cm} \text{$12$}$

$⇒$ $\dfrac{V_{H_2}}{V_{C_2H_2}}$ $=$ $\dfrac{1}{1}$ $⇒$ $V_{H_2}=V_{C_2H_2}$

Mà $V_{H_2}+V_{C_2H_2}=17,92$ $(l)$

$V_{H_2}$ $=$ $17,92:2=8,96$ $(l)$

$V_{C_2H_2}$ $=$ $8,96$ $(l)$

$n_{H_2}$ $=$ $\dfrac{V}{22,4}$ $=$ $\dfrac{8,96}{22,4}$ $=$ $0,4$ $(mol)$

$n_{C_2H_2}$ $=$ $\dfrac{V}{22,4}$ $=$ $\dfrac{8,96}{22,4}$ $=$ $0,4$ $(mol)$

$b)$ 

$V_{O_2}$ $=$ $224:100.20=44,8$ $(l)$

$n_{O_2}$ $=$ $\dfrac{V}{22,4}$ $=$ $\dfrac{44,8}{22,4}$ $=$ $2$ $(mol)$

PTHH: 

$(1):$ $2H_2$ $+$ $O_2$ $\xrightarrow[]{t^o}$ $2H_2O$

$(2):$ $2C_2H_2$ $+$ $5O_2$ $\xrightarrow[]{t^o}$ $4CO_2$ $+$ $2H_2O$ 

Theo PT $(1)$, $n_{O_2}$ $=$ $\dfrac{1}{2}n_{H_2}$ $=$ $0,2$ $(mol)$

Theo PT $(2)$, $n_{O_2}$ $=$ $\dfrac{5}{2}n_{C_2H_2}$ $=$ $1$ $(mol)$

$n_{O_2(dư)}$ $=$ $2-1-0,2=0,8$ $(mol)$

$⇒$ Hỗn hợp khí $Y:$ $CO_2$, $N_2$, $O_2$ dư

$V_{O_2(dư)}$ $=$ $n.22,4=0,8.22,4=17,92$ $(l)$

$V_{N_2}$ $=$ $224-44,8=179,2$ $(l)$

Theo PT $(2)$, $n_{CO_2}$ $=$ $2n_{C_2H_2}$ $=$ $0,8$ $(mol)$

$V_{CO_2}$ $=$ $n.22,4$ $=$ $0,8.22,4=17,92$ $(l)$

$V_{hhY}$ $=$ $17,92+179,2+17,92=215,04$ $(l)$

`%V_(O_2(dư)` $=$ $\dfrac{17,92}{215,04}$`.100%` $≈$ `8,333%`

`%V_(N_2` $=$ $\dfrac{179,2}{215,04}$`.100%` $≈$ $83,33$`%`

`%V_(N_2` $=$ $100-8,33-83,33=8,34$`%`

$m_{O_2(dư)}$ $=$ $n.M=0,8.32=25,6$ $(g)$

$m_{CO_2}$ $=$ $n.M=0,8.44=35,2$ $(g)$

$n_{N_2}$ $=$ $\dfrac{V}{22,4}$ $=$ $\dfrac{179,2}{22,4}$ $=$ $8$ $(mol)$

$m_{N_2}$ $=$ $n.M=8.28=224$ $(g)$

`%m_{O_2(dư)}` $=$ $\dfrac{25,6}{25,6+35,2+224}$`.100%` $≈$ $8,98$`%`

`%m_{N_2}` $=$ $\dfrac{224}{25,6+35,2+224}$`.100%` $≈$ `78,65%`

`%m_{CO_2}` $=$ $100-8,98-78,65=12,37$`%`

Thảo luận

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

`a) n_X = {17,92}/{22,4} = 0,8 mol`

`M_X = 0,5.28 = 14`$g/mol$

Gọi `n_{H_2} = x(mol);n_{C_2H2}= y(mol)`

Ta có: `2x + 26y = 0,8.14`

          `x + y = 0,8`

Theo hệ PT: `x = 0,4(mol) ; y = 0,4(mol)`

`b)``V_{O_2} = 224  . 20% = 44,8l`

`n_{O_2} = {44,8}/{22,4} = 2 mol`

`V_{N_2} = 224 - 44,8 = 179,2l`

`n_{N_2} = {179,2}/{22,4} = 8 mol`

`PTHH: 2H_2 + O_2 ->^{t^o} 2H_2O`

           `2C_2H_2 + 5O_2 ->^{t^o}  4CO_2 + 2H_2O`

`n_{O_2}(hh) = {1}/{2}n_{H_2} + {5}/{2}n_{C_2H_2}`

`n_{O_2}(hh) = {1}/{2}.0,4 + {5}/{2}.0,4 = 1,2 mol`

Vậy `n_{O_2}(dư) = 2 - 1,2 = 0,8 mol`

`n_{CO_2} = 0,4 . 4/2 = 0,8 mol`

Hỗn hợp Y gồm `N_2 ; CO_2 ; O_2(dư)`

`%V_{N_2} = {8}/{8+0,8 + 0,8}.100% = 83,33%`

`%V_{CO_2} = {0,8}/{8 + 0,8 + 0,8}.100% =8,33%`

`%V_{O_2}(dư) = 100% - 83,33% - 8,33% = 8,33%`

`%m_{N_2} = {8.28}/{8.28 + 0,8.32 + 0,8.44}.100% = 78,65%`

`%m_{CO_2} = {0,8.44}/{8.28 +0,8.32 + 0,8.44}.100% = 12,36%`

`%m_{O_2}(dư) = 100% - 78,65% - 12,36% = 8,99%`

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK