Trang chủ Hóa Học Lớp 9 cho 3,36 lít hỗn hợp metan và etilen (dktc) qua...

cho 3,36 lít hỗn hợp metan và etilen (dktc) qua dd brom dư, thấy có 16 gam brom tham gia phản ứng a) Tính phần trăm thể tích các khí có trong hỗn hợp? b) Tính

Câu hỏi :

cho 3,36 lít hỗn hợp metan và etilen (dktc) qua dd brom dư, thấy có 16 gam brom tham gia phản ứng a) Tính phần trăm thể tích các khí có trong hỗn hợp? b) Tính phần trăm khối lượng các khí có trong hỗn hợp?

Lời giải 1 :

a/khi cho qua dd br2 thì chỉ có etilen phản ứng

nên 16 g br2 là phản ứng với eti len

           c2h4+br2=c2h4br2

 mol    0,1←0,1

%V c2h4=0,1*22,4/3,36*100%=66,7%

% V ch4=100%-66,7%=33,3%

b/n hh=3,36/22,4=0,15 mol

n ch4=0,15-0,1=0,05 mol

m hh =28*0,1+16*0,05=3,6 gam

%m c2h4=0,1*28/3,6*100%=77,8%

% V ch4=100%-77,8%=22,2%

Thảo luận

-- %m c2h4=0,1*28/3,6*100%=77,8% Cho mình hỏi là 3,6 ở đâu ra vậy ạ

Lời giải 2 :

Đáp án:

Bạn tham khảo lời giải ở dưới nhé!!

Giải thích các bước giải:

Hỗn hợp trên qua dung dịch brom dư thì chỉ có etilen phản ứng

\(\begin{array}{l}
{C_2}{H_4} + B{r_2} \to {C_2}{H_4}B{r_2}\\
{n_{B{r_2}}} = 0,1mol\\
 \to {n_{{C_2}{H_4}}} = {n_{B{r_2}}} = 0,1mol\\
 \to {V_{{C_2}{H_4}}} = 2,24l\\
 \to {V_{C{H_4}}} = 3,36 - 2,24 = 1,12l\\
 \to \% {V_{C{H_4}}} = \dfrac{{1,12}}{{3,36}} \times 100\%  = 33,33\% \\
 \to \% {V_{{C_2}{H_4}}} = 100\%  - 33,33\%  = 66,67\% \\
{m_{C{H_4}}} = 0,8g\\
{m_{{C_2}{H_4}}} = 2,8g\\
 \to \% {m_{C{H_4}}} = \dfrac{{0,8}}{{0,8 + 2,8}} \times 100\%  = 22,22\% \\
 \to \% {m_{{C_2}{H_4}}} = 100\%  - 22,22\%  = 77,78\% 
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK