Trang chủ Vật Lý Lớp 12 Một electron sau khi được gia tốc bởi hiệu điện...

Một electron sau khi được gia tốc bởi hiệu điện thế U = 3 V thì chuyển động song song với một dây dẫn thẳng dài và cách dây dẫn một khoảng a = 4 cm. Tính lực t

Câu hỏi :

Một electron sau khi được gia tốc bởi hiệu điện thế U = 3 V thì chuyển động song song với một dây dẫn thẳng dài và cách dây dẫn một khoảng a = 4 cm. Tính lực từ tác dụng lên electron nếu cho dòng điện I = 5 A chạy qua dây dẫn.

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(4,{1.10^{ - 18}}\left( N \right)\)

Giải thích các bước giải:

Áp dụng biến thiên động năng:

\(\begin{array}{l}
\dfrac{1}{2}m{v^2} = \left| q \right|U\\
 \Rightarrow \dfrac{1}{2}.9,{1.10^{ - 31}}.{v^2} = 1,{6.10^{ - 19}}.3\\
 \Rightarrow v = 1027105,182\left( {m/s} \right)
\end{array}\)

Độ lớn cảm ứng từ là:

\(B = {2.10^{ - 7}}.\dfrac{I}{r} = {2.10^{ - 7}}.\dfrac{5}{{0,04}} = 2,{5.10^{ - 5}}T\)

Lực từ tác dụng lên electron là:

\(F = qBv = 1,{6.10^{ - 19}}.2,{5.10^{ - 5}}.1027105,182 = 4,{1.10^{ - 18}}\left( N \right)\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 12

Lớp 12 - Năm cuối ở cấp tiểu học, năm học quan trọng nhất trong đời học sinh trải qua bao năm học tập, bao nhiêu kì vọng của người thân xung quanh ta. Những nỗi lo về thi đại học và định hướng tương lai thật là nặng. Hãy tin vào bản thân là mình sẽ làm được rồi tương lai mới chờ đợi các em!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK