Trang chủ Toán Học Lớp 9 Một cửa hàng bán trái cây nhập khẩu 500 kg...

Một cửa hàng bán trái cây nhập khẩu 500 kg cam với giá 40 000 đồng/kg. Phí vận chuyển của chuyến hàng là 4 000 000 đồng. Giả sử rằng 10% số kg cam trên bị hư t

Câu hỏi :

Một cửa hàng bán trái cây nhập khẩu 500 kg cam với giá 40 000 đồng/kg. Phí vận chuyển của chuyến hàng là 4 000 000 đồng. Giả sử rằng 10% số kg cam trên bị hư trong quá trình vận chuyển và số kg cam còn lại được bán hết. Hỏi giá bán của mỗi kg cam là bao nhiêu để công ty có lợi nhuận 20% so với tiền vốn ban đầu?

Lời giải 1 :

Đáp án:

Giá bán của mỗi kg cam là: $64000đ.$

Giải thích các bước giải:

Tổng tiền mua cam: $500.40 000=20000000 (đ)$

Tổng tiền vốn: $20000000 + 4 000 000 = 24 000 000 (đ)$

Số lượng cam không bị hư: $500.(100\%-10\%)=500.90\%=450(kg)$

Số tiền lợi nhuận là:

$(100\%+20\%).24 000 000=120\%.24 000 000=28800000(đ)$

Giá bán của mỗi kg cam là: $28800000:450=64000(đ)$

Vậy giá bán của mỗi kg cam là: $64000đ.$

Thảo luận

-- bạn ơi ngay cái chỗ cam ko bị hư là gì vậy bạn
-- Mình sửa r nhé.
-- Hay quá mấu bạn ơi

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK