Trang chủ Toán Học Lớp 5 Một gói báng và một gói kẹo giá 12000 đồng....

Một gói báng và một gói kẹo giá 12000 đồng. Giá tiền mua 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Tính giá tiền 1 gói mỗi loại. câu hỏi 4590952 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

Một gói báng và một gói kẹo giá 12000 đồng. Giá tiền mua 3 gói bánh bằng 5 gói kẹo. Tính giá tiền 1 gói mỗi loại.

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Giá tiền 3 gói bánh bằng giá tiền 5 gói kẹo nên giá tiền 1 gói bánh = 5/3 giá tiền 1 gói kẹo

Gía tiền 1 gói kẹo là : 12000 : (5+3) x 3 = 4500 (đồng)

Gía tiền một gói kẹo là : 12000 - 4500 = 7500 (đồng)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Ta có tỉ lệ: `3/5`

Theo đề bài, ta có sơ đồ:

`{:(\text{Bánh: |-----|-----|-----|}),(\text{Kẹo: |-----|-----|-----|-----|-----|}):}}12000`

Tổng số phần bằng nhau là:

`3+5=8(phần)`

Số tiền của `3` gói bánh là:

`(12000:8)xx3=4500(đồng)`

Số tiền của `5` gói kẹo là:

`12000-4500=7500(đồng)`

Số tiền của `1` gói bánh là:

`4500:3=1500(đồng)`

Số tiền của `1` gói kẹo là:

`7500:5=2500` (đồng)

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK