Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Bài 1: Hòa tan a gam hỗn hợp gồm Mg...

Bài 1: Hòa tan a gam hỗn hợp gồm Mg và Fe với số mol bằng nhau trong dung dịch H2SO4 loãng dư thoát ra 448 ml khí Hidro ở đktc. a.Tính khối lượng mỗi kim loại

Câu hỏi :

Bài 1: Hòa tan a gam hỗn hợp gồm Mg và Fe với số mol bằng nhau trong dung dịch H2SO4 loãng dư thoát ra 448 ml khí Hidro ở đktc. a.Tính khối lượng mỗi kim loại đem dùng. b.Tính khối lượng của hỗn hợp muối thu được ? ( bằng hai cách) Giúp mình nhanh nhất có thể được không? Mình cần gấp lắm!!!

Lời giải 1 :

Em tham khảo nha :

\(\begin{array}{l}
a)\\
Mg + {H_2}S{O_4} \to MgS{O_4} + {H_2}\\
Fe + {H_2}S{O_4} \to FeS{O_4} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = \frac{V}{{22,4}} = \frac{{0,448}}{{22,4}} = 0,02mol\\
hh:Mg(a\,mol),Fe(b\,mol)\\
a = b(1)\\
a + b = 0,02(2)\\
 \text{Từ (1) và (2)}\Rightarrow a = 0,01;b = 0,01\\
{m_{Mg}} = 0,01 \times 24 = 0,24g\\
{m_{Fe}} = 0,01 \times 56 = 0,56g\\
b)\\
C1:\\
{n_{MgS{O_4}}} = {n_{Mg}} = 0,01mol\\
{m_{MgS{O_4}}} = 0,01 \times 120 = 1,2g\\
{n_{FeS{O_4}}} = {n_{Fe}} = 0,01mol\\
{m_{FeS{O_4}}} = 0,01 \times 152 = 1,52g\\
{m_m} = 1,2 + 1,52 = 2,72g\\
C2:\\
{n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{{H_2}}} = 0,02mol\\
{m_{{H_2}S{O_4}}} = 0,02 \times 98 = 1,96g\\
\text{Theo định luật bảo toàn khối lượng ta có :}\\
{m_{hh}} + {m_{{H_2}S{O_4}}} = {m_m} + {m_{{H_2}}}\\
 \Rightarrow {m_m} = 0,24 + 0,56 + 1,96 - 0,02 \times 2 = 2.72g
\end{array}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:a) mFe =  0,56(g) 

                mMg = 0,24(g) 

            b) muối = 2,72(g)

Giải thích các bước giải:

 a)nH2 = 0,448/22,4=0,02(mol)

Gọi x là số mol kim loại Fe và Mg
           Fe + H2SO4 ----> FeSO4 + H2 

            x           x                  x            x

            Mg + H2SO4 -----> MgSO4 +H2

             x               x                   x          x   

Do số mol H2 = 0,02(mol) =>  x+x=0,02

                                           =>       x = 0,01

 ==> mMg=0,01 x 24 =0,24(g)

         mFe=0,01 x 56 =0,56(g)

 m(hh 2 KL) = 0,24 + 0,56 = 0,8(g)

b)         

             nH2SO4 = 2x (Theo pthh)

Thế x = 0,01, ta có

              nH2SO4 = 2 x 0,01 =0,02(mol) => mH2SO4 = 0,02 x 98 =1,96(g)

              mH2 = nH2 x MH2 = 0,02 x 2 = 0,04(g)

(C1) mM + mH2SO4 = mmuối + mH2

          0,8         1,96         mmuối     0,04

=> mmuối = 2,72(g)

(C2) mmuối = mFeSO4 + mMgSO4

                    = nFeSO4 x MFeSO4 + nMgSO4 x MMgSO4  

                    =152x + 120x

            Thế x = 0,01 vào PT, ta có:

        mmuối=152 x 0,01 + 120 x 0,01

                    =2,72(g)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK