Trang chủ Hóa Học Lớp 8 giúp tớ với,cần gấp....... câu hỏi 4560155 - hoctapsgk.com

giúp tớ với,cần gấp....... câu hỏi 4560155 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

giúp tớ với,cần gấp.......

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l}
31,D\\
32,A\\
33,A\\
34,D\\
35,A\\
36,A\\
37,B\\
38,A\\
39,B\\
40,C
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

31,

\(\begin{array}{l}
{m_{{H_2}S{O_4}}} = 98g\\
 \to {m_{dd}} = 98 + 18 = 116g\\
 \to C{\% _{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{98}}{{116}} \times 100\%  = 84,48\% 
\end{array}\)

32,

\(\begin{array}{l}
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}O\\
{n_{Fe}} = 0,2mol\\
{n_{HCl}} = 0,3mol\\
 \to {n_{Fe}} > \dfrac{{{n_{HCl}}}}{2}
\end{array}\)

Suy ra Fe dư 

\(\begin{array}{l}
 \to {n_{{H_2}}} = \dfrac{1}{2}{n_{HCl}} = 0,15mol\\
 \to {m_{{H_2}}} = 0,3g
\end{array}\)

33,

\(\begin{array}{l}
Fe + {H_2}S{O_4} \to FeS{O_4} + {H_2}\\
{n_{{H_2}}} = 0,3mol\\
 \to {n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,3mol\\
 \to {m_{Fe}} = 16,8g
\end{array}\)

34,

\(\begin{array}{l}
S{O_3} + {H_2}O \to {H_2}S{O_4}\\
{n_{S{O_3}}} = 0,1mol\\
 \to {n_{{H_2}S{O_4}}} = {n_{S{O_3}}} = 0,1mol\\
 \to C{M_{{H_2}S{O_4}}} = \dfrac{{0,1}}{{0,4}} = 0,25M
\end{array}\)

35,

\(\begin{array}{l}
2Na + 2{H_2}O \to 2NaOH + {H_2}\\
{n_{Na}} = 0,2mol\\
 \to {n_{NaOH}} = {n_{Na}} = 0,2mol\\
 \to C{M_{NaOH}} = \dfrac{{0,2}}{{0,5}} = 0,4M
\end{array}\)

36,

\(\begin{array}{l}
2Na + 2{H_2}O \to 2NaOH + {H_2}\\
{n_{Na}} = 0,2mol\\
 \to {n_{{H_2}}} = \dfrac{1}{2}{n_{Na}} = 0,1mol\\
 \to {V_{{H_2}}} = 2,24l
\end{array}\)

37,

\(\begin{array}{l}
{P_2}{O_5} + 3{H_2}O \to 2{H_3}P{O_4}\\
{n_{{H_3}P{O_4}}} = 2{n_{{P_2}{O_5}}} = 0,2mol\\
 \to {m_{{H_3}P{O_4}}} = 19,6g\\
 \to C{\% _{{H_3}P{O_4}}} = \dfrac{{19,6}}{{0,1 \times 142 + 500}} \times 100\%  = 3,81\% 
\end{array}\)

38,

\(\begin{array}{l}
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
{n_{Fe}} = 0,1mol\\
 \to {n_{HCl}} = 2{n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to C{\% _{HCl}} = \dfrac{{0,2 \times 36,5}}{{400}} \times 100\%  = 1,825\% 
\end{array}\)

39,

\(\begin{array}{l}
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
{n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {n_{{H_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {V_{{H_2}}} = 4,48l
\end{array}\)

40,

\(\begin{array}{l}
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}\\
{n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {n_{FeC{l_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {n_{{H_2}}} = {n_{Fe}} = 0,2mol\\
 \to {m_{dd}} = 11,2 + 400 - 0,2 \times 2 = 410,8g\\
 \to C{\% _{FeC{l_2}}} = \dfrac{{0,2 \times 127}}{{410,8}} \times 100\%  = 6,18\% 
\end{array}\)

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

Câu 31:

$m_{H_{2}SO_{4}}=1 × 98= 98 (g)$

⇒ $m_{dd_{H_{2}SO_{4}}}=98 + 18= 116 (g)$

⇒ $\text{C%$H_{2}SO_{4}=\dfrac{98}{116}$ × 100%= 84,48%}$

⇒ Chọn $D$

Câu 32:

$Fe + 2HCl→FeCl_{2} + H_{2}↑$

Ta có: $n_{HCl}=3 × 0,1= 0,3 (mol)$

Lập tỉ lệ: $\dfrac{0,2}{1} > \dfrac{0,3}{2}$

⇒ $Fe$ dư, tính theo $n_{HCl}$

Theo PT: $n_{H_{2}}=\dfrac{1}{2}n_{HCl}=\dfrac{1}{2} × 0,3= 0,15 (mol)$

⇒ $V_{H_{2}}=0,15 × 2= 0,3 (g)$

⇒ Chọn $A$

Câu 33: 

$Fe + H_{2}SO_{4}→FeSO_{4} + H_{2}↑$

Ta có: $n_{H_{2}}=\dfrac{6,72}{22,4}= 0,3 (mol)$

Theo PT: $n_{Fe}=n_{H_{2}}= 0,3 (mol)$

⇒ $m_{Fe}=0,3 × 56= 16,8 (g)$

⇒ Chọn $A$

Câu 34:

$SO_{3} + H_{2}O→H_{2}SO_{4}$

Ta có: $n_{SO_{3}}=\dfrac{8}{80}= 0,1 (mol)$

Theo PT: $n_{H_{2}SO_{4}}=n_{SO_{3}}= 0,1 (mol)$

⇒ $C_{M_{H_{2}SO_{4}}}=\dfrac{0,1}{0,4}= 0,25 (M)$

⇒ Chọn $D$

Câu 35:

$2Na + 2H_{2}O→2NaOH + H_{2}↑$

Ta có: $n_{Na}=\dfrac{4,6}{23}= 0,2 (mol)$

Theo PT: $n_{NaOH}=n_{Na}= 0,2 (mol)$

⇒ $C_{M_{NaOH}}=\dfrac{0,2}{0,5}= 0,4 (M)$

⇒ Chọn $B$

Câu 36:

$2Na + 2H_{2}O→2NaOH + H_{2}↑$

Ta có: $n_{Na}=\dfrac{4,6}{23}= 0,2 (mol)$

Theo PT: $n_{H_{2}}=\dfrac{1}{2}n_{Na}=\dfrac{1}{2} × 0,2= 0,1 (mol)$

⇒ $V_{H_{2}}=0,1 × 22,4= 2,24 (l)$

⇒ Chọn $A$

Câu 37: 

$P_{2}O_{5} + 3H_{2}O→2H_{3}PO_{4}$

Ta có: $m_{P_{2}O_{5}}=0,1 × 142= 14,2 (g)$

Theo PT: $n_{H_{3}PO_{4}}=2n_{P_{2}O_{5}}=2 × 0,1= 0,2 (mol)$

⇒ $m_{H_{3}PO_{4}}=0,2 × 98= 19,6 (g)$

$m_{\text{dd sau pứ}}=14,2 + 500= 514,2 (g)$

⇒ $\text{C%$H_{3}PO_{4}=\dfrac{19,6}{514,2}$ × 100%= 3,81%}$

⇒ Chọn $B$

Câu 38:

$Fe + 2HCl→FeCl_{2} + H_{2}↑$

Ta có: $n_{Fe}=\dfrac{5,6}{56}= 0,1 (mol)$

Theo PT: $n_{HCl}=2n_{Fe}=2 × 0,1= 0,2 (mol)$

⇒ $m_{HCl}=0,2 × 36,5= 7,3 (g)$

⇒ $\text{C%HCl=$\dfrac{7,3}{400}$ × 100%= 1,825%}$

⇒ Chọn $A$

Câu 39: 

$Fe + 2HCl→FeCl_{2} + H_{2}↑$

Ta có: $n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}= 0,2 (mol)$

Theo PT: $n_{Fe}=n_{H_{2}}= 0,2 (mol)$

⇒ $V_{H_{2}}=0,2 × 22,4= 4,48 (l)$

⇒ Chọn $B$

Câu 40: 

$Fe + 2HCl→FeCl_{2} + H_{2}↑$

Ta có: $n_{Fe}=\dfrac{11,2}{56}= 0,2 (mol)$

Theo PT: $n_{H_{2}}=n_{Fe}= 0,2 (mol)$

⇒ $m_{H_{2}}=0,2 × 2= 0,4 (g)$

⇒ $m_{\text{dd sau pứ}}=(11,2 + 400) - 0,4= 410,8 (g)$

Theo PT: $n_{FeCl_{2}}=n_{Fe}= 0,2 (mol)$

⇒ $m_{FeCl_{2}}=0,2 × 127= 25,4 (g)$

⇒ $\text{C%$FeCl_{2}=\dfrac{25,4}{410,8}$ × 100%= 6,18%}$

⇒ Chọn $C$

 

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK