Trang chủ Toán Học Lớp 4 mẹ đi chợ mua 21 kg gạo tẻ với giá...

mẹ đi chợ mua 21 kg gạo tẻ với giá 17000 đồng /1 kg vừa hết 1 nửa số tiền mang theo .số tiền còn lại mẹ mua tiếp 17 kg gạo nếp . hãy tính số tiền mua 1 kg gạo

Câu hỏi :

mẹ đi chợ mua 21 kg gạo tẻ với giá 17000 đồng /1 kg vừa hết 1 nửa số tiền mang theo .số tiền còn lại mẹ mua tiếp 17 kg gạo nếp . hãy tính số tiền mua 1 kg gạo nếp

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 21kg gạo tẻ hết số tiền là:21×17000=357000đồng

⇒mẹ còn lại 357000đồng

1kg gạo nếp hết số tiền là: 357000÷17=21000đồng

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án: Số tiền mua 1 kg gạo nếp là 21000 đồng.

Giải thích các bước giải:               

   Số tiền mẹ mua gạo tẻ là:               

    21 x 17000 = 357000 ( đồng ).

Vì số tiền mẹ mua gạo tẻ hết 1 nửa số tiền mang theo nên số tiền còn lại mẹ mua gạo nếp cũng bằng 1 nửa số tiền mang theo và bằng 357000 đồng.               

  Số tiền mua 1 kg gạo nếp là:               

   357000 : 17 = 21000 ( đồng ).

Vậy số tiền mua 1 kg gạo nếp là 21000 đồng.

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK