Đáp án
Giải thích các bước giải:
Câu 1 a)
nNa=mNa/MNa=4,6/23=0,2mol
nKOH=mKOH/MKOH=8,4/56=0,15mol
nH3PO4=mH3PO4/MH3PO4=11,76/98=0,12mol
nFe2O3=mFe2O3/MFe2O3=16/160=0,1mol
b)
nC2H4=VC2H4/22,4=2,24/22,4=0,1mol
nCO2=VCO2/22,4=3,36/22,4=0,15mol
nN2=VN2/22,4=10,08/22,4=0,45mol
Câu 2
a)
mNa2O=nNA2O*MNA2O=0,32*62=19,84g
mCACO3=nCACO3*MCACO3=1,44*100=144g
b)nSO2=Vso2/22,4=6,72/22,4=0,3mol
mSo2=nSO2*MSO2=0,3*64=19,2g
nCL2=Vcl2/22,4=1,344/22,4=0,06mol
mCL2=nCL2*MCL2=0,06*71=4,26g
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Câu 1:
a) nNa=$\frac{mNa}{MNa}$ = $\frac{4,6}{23}$=0,2mol
nKOH= 8,4/56= 0,15mol
nH3PO4= 76/200= 0,38mol
nFe2O3= 16/384= 0,04mol
b) nC2H4= 2,24/22,4= 0,1mol
nCO2= 3,36/22,4= 0,15mol
nN2= 10,08/22,4= 0,5mol
Câu 2:
a) mNa2= 0,32.46= 14,72g
mCaCO3= 1,44.100=144 g
b) nSO2= 6,72/22,4= 0,3mol
mSO2= 0,3. 64= 19,2g
nCl2= 1,344/22,4=0,06mol
mCl2= 0,06.71= 4,26g
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK