Trang chủ Toán Học Lớp 7 với cùng số tiền mua 124m vải loại 1 có...

với cùng số tiền mua 124m vải loại 1 có thể mua được bao nhiêu m vải loại 2 biết rằng giá tiền vải loại 2 chỉ bằng 62 phần trăm giá tiền vải loại 2

Câu hỏi :

với cùng số tiền mua 124m vải loại 1 có thể mua được bao nhiêu m vải loại 2 biết rằng giá tiền vải loại 2 chỉ bằng 62 phần trăm giá tiền vải loại 2

Lời giải 1 :

Đáp án: 200m

 

Giải thích các bước giải:

 Gọi giá tiền vải loại 1 là x (đồng) (x>0)

=> giá tiền vải loại 2 là 62%.x = 0,62.x (đồng)

Nên để mua 124m vải loại 1 cần số tiền là: 124.x (đồng)

DÙng 124.x (đồng) để mua vải loại 2 thì được số mét là:

$\frac{{124x}}{{0,62.x}} = 200\left( m \right)$

Vậy mua được 200m vải loại 2 từ số tiền mua 124m loại 1.

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 7

Lớp 7 - Năm thứ hai ở cấp trung học cơ sở, một cuồng quay mới lại đến vẫn bước tiếp trên đường đời học sinh. Học tập vẫn là nhiệm vụ chính!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK