Trang chủ Toán Học Lớp 4 Có 2 bạn học sinh, mỗi bạn mua 4 quyển...

Có 2 bạn học sinh, mỗi bạn mua 4 quyển vở cùng loại và tất cả phải trả 19200 đồng. Tính giá tiền mỗi quyển vở. (giải bằng hai cách) Giúp e nhanh với ạ.........

Câu hỏi :

Có 2 bạn học sinh, mỗi bạn mua 4 quyển vở cùng loại và tất cả phải trả 19200 đồng. Tính giá tiền mỗi quyển vở. (giải bằng hai cách) Giúp e nhanh với ạ...............

Lời giải 1 :

Cách 1:

2 bạn học sinh mua tất cả số quyển vở là:

     4 x 2 = 8 (quyển)

Giá tiền của mỗi quyển vở là:

     19200 : 8 = 2400 (đồng)

Cách 2:

Giá tiền của mỗi quyển vở khi có 2 bạn học sinh mua là:

       19200 : 2 : 4 = 2400 (đồng)

 

 

Thảo luận

-- mk nghĩ bn làm sAI ẤY
-- 19200 : 8 = 2400 mà bạn
-- ở đây ko VOTE 5*
-- NẾU TÔI LM SAI THÌ XOA CTL CỦA TÔI ĐI

Lời giải 2 :

C1: Hai bạn học sinh, mỗi bạn mua 1 quyển phải trả số tiền là:

`19200 : 4 = 4800(đ)`

Giá tiền mỗi quyển vở là:

`4800 : 2 = 2400(đ)`

Đáp số: 2400đồng

C2:

Mỗi bạn học sinh phải trả số tiền là:

`19200 : 2 = 9600(đồng)`

Giá tiền mỗi quyển vở là:

`9600 : 4 = 2400` (Đồng)

Đáp số: 2400 đồng

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 4

Lớp 4 - Năm thứ bốn ở cấp tiểu học, kiến thức ngày một tăng, sắp đến năm cuối cấp nên các em cần chú đến học tập nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK