Trang chủ Hóa Học Lớp 11 CHO 3,36g Mg tác dụng với HNO3 15%(dùng dư 20%...

CHO 3,36g Mg tác dụng với HNO3 15%(dùng dư 20% lượng cần thiết). sau phản ứng thu được 0,448l khí NO2 đktc và dd X. cho dd X tác dụng với NaOH dư thu dc V lít

Câu hỏi :

CHO 3,36g Mg tác dụng với HNO3 15%(dùng dư 20% lượng cần thiết). sau phản ứng thu được 0,448l khí NO2 đktc và dd X. cho dd X tác dụng với NaOH dư thu dc V lít khí NH3 đktc và m g kết tủa. nung kết tủa đến khối lg ko đổi thì dc m' g chất rắn, a. viết tất cả các phản ứng xảy ra b. tính mdd HNO3 đã dùng và tính V, m , m'

Lời giải 1 :


Chúc bạn học tốt!!!
Đáp án:

V=0,616l
m=8,12g
m'=5,6g
mdd HNO3=178,92g

Giải thích các bước giải:

 Vì khi cho dd X tác dụng dd NaOH ta thu được NH3 nên trong X ngoài HNO3 dư, Mg(NO3)2 còn có muối của amoni ⇒ muối đó là NH4NO3
Ta có:
nMg= 3,36÷24 = 0,14 mol
nNO2= 0,448÷22,4 = 0,02 mol
             3Mg + 8HNO3 → 3Mg(NO3)2 + 2NO2  + 4H2O
              0,03      0,08             0,03         ←0,02
nMg=0,14-0,03 = 0,11 mol
             4Mg + 10HNO3 → 4Mg(NO3)2 + NH4NO3 + 3H2O
              0,11→   0,275          0,11                0,0275
X: HNO3 dư,0,14 mol Mg(NO3)2, 0,0275 mol NH4NO3
               HNO3 + NaOH → NaNO3 + H2O
               NH4NO3 + NaOH → NaNO3 + NH3 + H2O
                0,0275→                                   0,0275
               Mg(NO3)2 + 2NaOH → Mg(OH)2 + 2NaNO3
                0,14→                             0,14               
⇒ V=0,0275×22,4 = 0,616l
    m=0,14×58 = 8,12g
               Mg(OH)2→ MgO + H2O
                0,14→        0,14
⇒m'=0,14×40 =5,6g
nHNO3 ban đầu= (0,08+0,275)×120% =0,426 mol
⇒m HNO3= 0,426×63=26,838g
⇒mdd HNO3= 26,838÷15%=178,92g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 \(\begin{array}{l}
V = 0,728l\\
m = 8,12g\\
m' = 5,6g
\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

 \(\begin{array}{l}
a)\\
Mg + 4HN{O_3} \to Mg{(N{O_3})_2} + 2N{O_2} + 2{H_2}O\\
4Mg + 10HN{O_3} \to 4Mg{(N{O_3})_2} + N{H_4}N{O_3} + 3{H_2}O\\
N{H_4}N{O_3} + NaOH \to NaN{O_3} + N{H_3} + {H_2}O\\
Mg{(N{O_3})_2} + 2NaOH \to Mg{(OH)_2} + 2NaN{O_3}\\
Mg{(OH)_2} \xrightarrow{t^0} MgO + {H_2}O\\
b)\\
{n_{Mg}} = \dfrac{{3,36}}{{24}} = 0,14\,mol\\
{n_{N{O_2}}} = \dfrac{{0,448}}{{22,4}} = 0,02\,mol\\
BT\,e:2{n_{Mg}} = {n_{N{O_2}}} + 8{n_{N{H_4}N{O_3}}} \Rightarrow {n_{N{H_4}N{O_3}}} = 0,0325\,mol\\
{n_{N{H_3}}} = {n_{N{H_4}N{O_3}}} = 0,0325\,mol\\
V = 0,0325 \times 22,4 = 0,728l\\
{n_{Mg{{(OH)}_2}}} = {n_{Mg}} = 0,14\,mol\\
m = 0,14 \times 58 = 8,12g\\
{n_{MgO}} = {n_{Mg{{(OH)}_2}}} = 0,14\,mol\\
m' = 0,14 \times 40 = 5,6g
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 11

Lớp 11 - Năm thứ hai ở cấp trung học phổ thông, gần đến năm cuối cấp nên học tập là nhiệm vụ quan trọng nhất. Nghe nhiều đến định hướng sau này rồi học đại học. Ôi nhiều lúc thật là sợ, hoang mang nhưng các em hãy tự tin và tìm dần điều mà mình muốn là trong tương lai nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK