Trang chủ Vật Lý Lớp 9 Nhà Nguyệt có lắp một bóng đèn compắc có ghi...

Nhà Nguyệt có lắp một bóng đèn compắc có ghi 220 V 75W được sử dụng thắp sáng trong một gia đình mỗi ngày đèn sử dụng 5 giờ Hãy tính điện năng tiêu thụ trong

Câu hỏi :

Nhà Nguyệt có lắp một bóng đèn compắc có ghi 220 V 75W được sử dụng thắp sáng trong một gia đình mỗi ngày đèn sử dụng 5 giờ Hãy tính điện năng tiêu thụ trong ngày và số tiền điện phải trả trong một tháng có 30 ngày biết giá điện 1500 đồng / 1 số ?

Lời giải 1 :

Đáp án:

     `T=16875 đồng`

Giải thích các bước giải:

Đổi: `75W=0,075kWh`

Điện năng tiêu thụ của đèn trong 30 ngày:

`A=P.t.30=0,075.5.30=11,25(kWh)`

Mỗi số đếm tương ứng với `1kWh` nên số tiền phải trả là:

`T=1500.11,25=16875(đồng)`

$#Chúc bạn học tốt$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Ta có:

Điện năng tiêu thụ của nhà Nguyệt trong 30 ngày là:

$A=P.t=75.5.30=11250(w.h)=11,25(kw.h)$

Số tiền nhà Nguyệt phải trả là:

$T=11,25.1500=16875(đ)$

Bạn có biết?

Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK