Giải :
Độ cao từ tầng `1` lên tầng `2` là :
`h=1×3,5=3,5m`
Vì vật nặng `1N` lên độ cao `1m` sẽ cần năng lượng `1J=1N×1m`
`->` `75N×3,5m=262,5J`
`⇒` Vậy năng lượng cần để nâng cặp `75N` từ tầng `1` lên tầng 2 là `262,5J`
Biết `1 cal = 4,2 J` `->` `262,5J=(262,5)/(4,2)=62,5cal`
$\text{Khi xách chiếc cặp từ tầng 1 lên tầng 2, học sinh đó nâng chiếc cặp lên độ cao là:}$
$\text{3,5 . 1 = 3,5 (m)}$
$\text{Năng lượng mà học sinh cần là:}$
$\text{75 . 3,5 = 162,5 (j)}$
$\text{Đáp số: 162,5 (j)}$
$\text{Vậy năng lượng mà học sinh cần 162,5 J}$
$\text{Chúc Bạn Học Tốt}$
Học thuộc bài trước khi ngủ. Các nhà khoa học đã chứng minh đây là phương pháp học rất hiệu quả. Mỗi ngày trước khi ngủ, bạn hãy ôn lại bài đã học một lần sau đó, nhắm mắt lại và đọc nhẩm lại một lần. Điều đó sẽ khiến cho bộ não của bạn tiếp thu và ghi nhớ tất cả những thông tin một cách lâu nhất.
Nguồn : timviec365.vnLớp 6 - Là năm đầu tiên của cấp trung học cơ sở. Được sống lại những khỉ niệm như ngày nào còn lần đầu đến lớp 1, được quen bạn mới, ngôi trường mới, một tương lai mới!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK