Đáp án:
a. Đèn 1: $9V - 6W$
- 9V là hiệu điện thế định mức của đèn.
- 6W là công suất định mức của đèn.
Nghĩa là khi mắc đèn vào hiệu điện thế $U = 9V$ thì đèn sáng bình thường và đạt công suất $P_1 = 6W$
Áp dụng công thức tính công suất:
$P = U.I = \dfrac{U^2}{R} \to$
$I = \dfrac{P}{U}$ và $R = \dfrac{U^2}{P}$
Cường độ dòng điện định mức của các đèn lần lượt là:
$I_{dm1} = \dfrac{P_{dm1}}{U_{dm1}} = \dfrac{6}{9} = \dfrac{2}{3} (A)$
$I_{dm2} = \dfrac{P_{dm2}}{U_{dm2}} = \dfrac{4,5}{9} = 0,5 (A)$
Điện trở của các đèn lần lượt là:
$R_1 = \dfrac{U_{dm1}^2}{P_{dm1}} = \dfrac{9^2}{6} = 13,5 (\Omega)$
$R_2 = \dfrac{U_{dm2}^2}{P_{dm2}} = \dfrac{9^2}{4,5} = 18 (\Omega)$
b. Vì hiệu điện thế định mức của các đèn bằng nhau và bằng 9V nên để hai đèn sáng bình thường ta phải mắc hai đèn song song và mắc vào hiệu điện thế $U = 9V$
c. Khi mắc nối tiếp hai đèn và mắc vào hiệu điện thế $U = 18V$ thì.
Điện trở tương đương của đoạn mạch là:
$R_{tđ} = R_1 + R_2 = 13,5 + 18 = 31,5 (\Omega)$
Cường độ dòng điện chạy qua mạch và qua các đèn là:
$I = I_1 = I_2 = \dfrac{U}{R_{tđ}} = \dfrac{18}{31,5} = \dfrac{4}{7} (A)$
Vì $I_1 < I_{dm1}$ nên đèn 1 sáng yếu hơn bình thường.
Vì $I_2 > I_{dm2}$ nên đèn 2 sáng mạnh hơn bình thường (dễ hỏng).
Vật lý học (tiếng Anh:physics, từ tiếng Hi Lạp cổ: φύσις có nghĩa là kiến thức về tự nhiên) là một môn khoa học tự nhiên tập trung vào sự nghiên cứu vật chất và chuyển động của nó trong không gian và thời gian, cùng với những khái niệm liên quan như năng lượng và lực.Vật lí học là một trong những bộ môn khoa học lâu đời nhất, với mục đích tìm hiểu sự vận động của vũ trụ.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK