Trang chủ Toán Học Lớp 5 Bài3.Một bể cá dang hình hộpchữnhật bằng kính có chiều...

Bài3.Một bể cá dang hình hộpchữnhật bằng kính có chiều dài 9dm; chiều rộng ngắn hơn chiều dài 15 cm. chiều cao 50 www w cm. a. Tính diện tích kính làmbề (b

Câu hỏi :

cuuu vvoiiiiiiiiiiiiiiiiii

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Đổi 9 dm = 90 cm

a,Chiều rộng của hình hộp chữ nhật là

     90 - 15 = 75 cm

Diện tích xung quanh của hình hộp chữ nhật là

     ( 90 + 15 ) x 2 x 50 = 10500 cm²

Diện tích mặt đáy là

      90 x 15 = 1350 cm²

Diện tích kính để làm bể là

       10500 + 1350 = 11850 cm²

b,Thể tích của hình hộp chữ nhật là

       90 x 75 x 50 = 337500 cm³

             Đổi 337500 cm³ = 337,5dm³ = 337,5 lít

c,Lượng nước trong bể hiện tại là

     67,5 x 75 : 100 = 50,625 lít

Bài 4 

Đổi 1 m = 100 cm

Chiều rộng của hình hộp chữ nhật là

     100 x 3/5 = 60 cm

Diện tích xung quanh là

    ( 100 + 60 )  x 2 x 80 = 25600 cm²

Diện tích mặt đáy là

     100 x 60 = 6000 cm²

Diện tích kính dùng làm bể là

      25600 + 6000 = 31600 cm²

Thể tích của hình đó là

     100 x 60 x 80 = 480000 cm³

c ,Phân số chỉ số nước phải đổ thêm là

      1 - 4/5 = 1/5

Đổi 480000 cm³ = 480 dm³ = 480 lít

Số lít phải đổ thêm là

     480 x 1/5 = 96 lít

           

 

Thảo luận

-- ôi bạn thật tốt
-- để mik làm cả bài kia
-- ôi cảm ơn bạn
-- Rồi bạn cho tôi hay nhất nhá
-- bạn ơi b3 bạn sai cr 75 mà bạn:))
-- Mik sửa rồi nhé

Lời giải 2 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

 Bài `3`

Đổi `9` dm = `90` cm

A/ Chiều rộng của hình hộp chữ nhật là

     `90 - 15 = 75` cm

Diện tích xung quanh của hình hộp chữ nhật là

     ( `90 + 15 `) × `2` × `50` = `10500`cm²

Diện tích mặt đáy là

     ` 90 ×15 = 1350` cm²

Diện tích kính để làm bể là

       `10500 + 1350` = `11850` cm²

b/Thể tích của hình hộp chữ nhật là

       `90 × 75 × 50` = `337500` cm³

             Đổi `337500` cm³ = `337,5`dm³ =` 337,5` lít

c/Lượng nước trong bể hiện tại là

     `67,5 × 75 : 100 = 50,625` lít

Bài `4 `

Đổi `1 m = 100` cm

Chiều rộng của hình hộp chữ nhật là

     `100 × 3/5 = 60` cm

Diện tích xung quanh là

    `( 100 + 60 )  × 2 × 80 = 25600` cm²

Diện tích mặt đáy là

     `100 × 60 = 6000` cm²

Diện tích kính dùng làm bể là

     ` 25600 + 6000 = 31600` cm²

Thể tích của hình đó là

     `100 x 60` x 80` = 480000` cm³

c /Phân số chỉ số nước phải đổ thêm là

      `1 - 4/5 = 1/5`

Đổi `480000 cm³ = 480 dm³ = 480` lít

Số lít phải đổ thêm là

     `480 × 1/5` = 96 lít

đáp số : `96` lít

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK