Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Một hỗn hợp X gồm C3H4 C3H6 C3H8 dốt cháy...

Một hỗn hợp X gồm C3H4 C3H6 C3H8 dốt cháy hoàn toàn 8,96l hỗn hợpX thì phải dùng hết V lít khí oxy thu được m gam khí O2 và 19,8 gam hơi được biết rằng thể

Câu hỏi :

Một hỗn hợp X gồm C3H4 C3H6 C3H8 dốt cháy hoàn toàn 8,96l hỗn hợpX thì phải dùng hết V lít khí oxy thu được m gam khí O2 và 19,8 gam hơi được biết rằng thể tích các khí được đo ở điều kiện tc a tính giá trị m,v b hỗn hợp X nặng hơn khi H2 bao nhiêu n

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(m = 52,8{\text{ gam}}\)

\( V = 39,2{\text{ lít}}\)

\({d_{X/{H_2}}} = 20,75\)

Giải thích các bước giải:

 Quy đổi hỗn hợp \(X\) về dạng \(C_3H_x\)

Phản ứng xảy ra:

\({C_3}{H_x} + (3 + \frac{x}{4}){O_2}\xrightarrow{{{t^o}}}3C{O_2} + \frac{x}{2}{H_2}O\)

Ta có:

\({n_X} = \frac{{8,96}}{{22,4}} = 0,4{\text{ mol}} \to {{\text{n}}_{C{O_2}}} = 3{n_X} = 1,2{\text{ mol}}\)

\( \to m = {m_{C{O_2}}} = 1,2.44 = 52,8{\text{ gam}}\)

\({n_{{H_2}O}} = \frac{{19,8}}{{18}} = 1,1{\text{ mol}}\)

\( \to {n_{{O_2}}} = {n_{C{O_2}}} + \frac{1}{2}{n_{{H_2}O}} = 1,2 + \frac{{1,1}}{2} = 1,75{\text{ mol}}\)

\( \to V = {V_{{O_2}}} = 1,75.22,4 = 39,2{\text{ lít}}\)

\(x = \frac{{2{n_{{H_2}O}}}}{{{n_X}}} = \frac{{1,1.2}}{{0,4}} = 5,5\)

\( \to {M_X} = 12.3 + 5,5 = 41,5 \to {d_{X/{H_2}}} = \frac{{41,5}}{2} = 20,75\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK