Trang chủ Toán Học Lớp 5 Trước đây mua 16 kg gạo phải trả 72 000...

Trước đây mua 16 kg gạo phải trả 72 000 đồng. Hiện nay giá mội kg gạo phải giảm đi 500 đồng. Hỏi với số tiền như vậy thì giá hiện nay sẽ mua được nhiêu ki - lô

Câu hỏi :

Trước đây mua 16 kg gạo phải trả 72 000 đồng. Hiện nay giá mội kg gạo phải giảm đi 500 đồng. Hỏi với số tiền như vậy thì giá hiện nay sẽ mua được nhiêu ki - lô - gam ?

Lời giải 1 :

Bài giải:

Giá tiền `1kg` gạo trước đây là:

`72000÷16=4500(`đồng`)`

Giá tiền `1kg` gạo hiện nay là:

`4500-500=4000(`đồng`)`

Với số tiền đó mua được số gạo hiện nay là:

`72000÷4000=18(kg)`

Đáp số`:18kg` gạo

CHÚC BẠN HỌC TỐT!!!

Thảo luận

-- Mai đc ko
-- Chiều thứ bảy ko đc
-- Thế sáng mai cố 15 câu nhé
-- nhưng 2h30 mình phải đi học rồi
-- Ok
-- Chiều mai online được ko
-- Ok xong nv là top 1 >.<
-- bạn 2k mấy

Lời giải 2 :

1 Kg gạo có giá là:

`72000÷16=4500` (đồng)

Hiện nay 1 kg gạo có giá là:

`4500-500= 4000` (đồng)

72000 đồng mua được số kg gạo là:

`72000÷4000=18` (bao)

Đáp số `18` bao

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK