Trang chủ Hóa Học Lớp 9 hòa tan hoàn toàn 10,64g hh gồm Fe và FeO...

hòa tan hoàn toàn 10,64g hh gồm Fe và FeO trong dd HCl 18,25%. sau p/ứ thu đc 2,24l khí H2(đktc) và dd X a/ tính m mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu b/ tính m

Câu hỏi :

hòa tan hoàn toàn 10,64g hh gồm Fe và FeO trong dd HCl 18,25%. sau p/ứ thu đc 2,24l khí H2(đktc) và dd X a/ tính m mỗi chất có trong hỗn hợp ban đầu b/ tính m muối(II) clorua có trong dd X c/ dùng dd NaOH để trung hòa vừa đủ dd X thì thấy hết 100ml dd NaOH 2M. tính m dd HCl đã lấy ở trên

Lời giải 1 :

a,$Fe+2HCl→FeCl_2+H_2$

$FeO+2HCl→FeCl_2+H_2O$

Ta có: $nH_2=2,24/22,4=0,1(mol)$

$⇒nFe=0,1(mol)$

$⇒mFe=0,1.56=5,6(g)$

$⇒mFeO=10,64-5,6=5,04(g)$

b,$nFeO=5,04/72=0,07(mol)$

$⇒∑mFeCl_2=(0,07+0,1).127=21,59(g)$

c,Dung dịch X chứa $HCl$ dư và $FeCl_2$ mà phản ứng trung hòa là phản ứng xảy ra giữa axit với Bazơ nên ta có:

$NaOH+HCl→NaCl+H_2O$

Ta có: $nNaOH=100.2/1000=0,2(mol)$

$⇒nHCl dư=0,2(mol)$

$⇒∑mHCl=(0,2+0,1.2+0,07.2)36,5=19,71(g)$

$⇒mddHCl18,25$%$=19,71.100/18,25=108(g)$

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 a)

\(\begin{array}{l}
{m_{Fe}} = 5,6g\\
{m_{FeO}} = 5,04g
\end{array}\)

b)

\({m_{FeC{l_2}}} = 21,59g\)

c)

\({m_{HCl}} = 108g\)

Giải thích các bước giải:

a)

\(\begin{array}{l}
Fe + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}(1)\\
FeO + 2HCl \to FeC{l_2} + {H_2}O(2)\\
{n_{{H_2}}} = \dfrac{V}{{22,4}} = \dfrac{{2,24}}{{22,4}} = 0,1mol\\
{n_{Fe}} = {n_{{H_2}}} = 0,1mol\\
{m_{Fe}} = M \times n = 56 \times 0,1 = 5,6g\\
{m_{FeO}} = 10,64 - 5,6 = 5,04g\\
b)\\
{n_{FeO}} = \dfrac{m}{M} = \dfrac{{5,04}}{{72}} = 0,07mol\\
{n_{FeC{l_2}(1)}} = {n_{{H_2}}} = 0,1mol\\
{n_{FeC{l_2}(2)}} = {n_{FeO}} = 0,07mol\\
{n_{FeC{l_2}}} = {n_{FeC{l_2}(1)}} + {n_{FeC{l_2}(2)}} = 0,1 + 0,07 = 0,17mol\\
{m_{FeC{l_2}}} = n \times M = 0,17 \times 127 = 21,59g\\
c)\\
{n_{HCl(1)}} = 2{n_{{H_2}}} = 0,2mol\\
{n_{HCl(2)}} = 2{n_{FeO}} = 0,14mol\\
{n_{HC{l_{pu}}}} = {n_{HCl(1)}} + {n_{HCl(2)}} = 0,2 + 0,14 = 0,34mol\\
{n_{NaOH}} = V \times {C_M} = 0,1 \times 2 = 0,2mol\\
{n_{O{H^ - }}} = {n_{NaOH}} = 0,2mol\\
\text{Để dung dịch X trung hòa thì }\\
{n_{{H^ + }}} = {n_{O{H^ - }}} = 0,2mol\\
{n_{HC{l_{spu}}}} = {n_{{H^ + }}} = 0,2mol\\
{n_{HCl}} = {n_{HC{l_{pu}}}} + {n_{HC{l_{spu}}}} = 0,34 + 0,2 = 0,54mol\\
{m_{HCl}} = n \times M = 0,54 \times 36,5 = 19,71g\\
\text{Khối lượng dung dịch HCl đã dùng là :}\\
\dfrac{{{m_{HCl}}}}{{18,25\% }} = \dfrac{{19,71 \times 100}}{{18,25}} = 108g
\end{array}\)

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK