Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Câu 3: (3 điểm) Chia 10,08 lít hồn hợp khí...

Câu 3: (3 điểm) Chia 10,08 lít hồn hợp khí X gồm metan và axetilen thành 2 phần bằng nhau để thực hiện 2 thí nghiệm: - Thí nghiệm 1: Dẫn phần I vào dung dị

Câu hỏi :

giúp với cần gấp .............

image

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

 `V_{hh}` mỗi phần: 

`V = {10,08}/2 = 5,04(l)` 

`a)` 

`C_2H_2 + 2Br_2 → 2C_2H_2Br_4` 

`n_{Br_2} = {40}/{160} = 0,25(mol)` 

`n_{C_2H_2} = 1/2n_{Br_2} = 0,125(mol)` 

`%V_{C_2H_2} = {0,125 . 22,4}/{5,04} . 100≈ 55,56(%)` 

`%V_{CH_4} = 100 - 55,56 = 44,44(%)` 

`b)` 

`n_{CH_4} = {5,04 - 0,125 . 22,4}/{22,4} = 0,1(mol)` 

Bảo toàn nguyên tố `C`: 

`n_{CO_2} = n_{CH_4} + 2n_{C_2H_2}`

`= 0,1 + 0,125 .2 = 0,35(mol)` 

`V_{CO_2} = 0,35 . 22,4 = 7,84(l)` 

`#aura`

Thảo luận

Lời giải 2 :

nX=10,08/22,4=0,45mol

→nX trong mỗi TN là 0,45/2=0,225mol

TN1: 

nBr2=40/160=0,25mol

C2H2+2Br2→C2H2Br4

→nC2H2=0,125mol

CH4 ko td với Br2

→nCH4=0,225-0,125=0,1mol

TN2:

C2H2+5/2O2→2CO2+H2O

CH4+2O2→CO2+2H2O

VCO2=(0,125.2+0,1).22,4=7,84l

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK