Trang chủ Toán Học Lớp 5 Một người dự định mua 4kg gạo nếp với giá...

Một người dự định mua 4kg gạo nếp với giá 7500 đồng 1kg. Hỏi với số tiền đó sẽ mua được bao nhiêu ki- lô- gam gạo tẻ với giá 6000 đồng 1kg?

Câu hỏi :

Một người dự định mua 4kg gạo nếp với giá 7500 đồng 1kg. Hỏi với số tiền đó sẽ mua được bao nhiêu ki- lô- gam gạo tẻ với giá 6000 đồng 1kg?

Lời giải 1 :

số tiền  người đó có là

7500×4=30000 ( đồng)

người đó mua được số kg gạo tẻ là

30000:6000=5 ( kg gạo tẻ)

đ/s: 5 kg gạo tẻ

                                                    xin hay nhất

 

Thảo luận

-- tui sắp ra câu hỏi đó nha

Lời giải 2 :

Đáp án:

 5kg

Giải thích các bước giải:

Ta có người đó mua  4kg gạo nếp hết số tiền là

           7500x4=30000(đồng)

Với 30000 đồng sẽ mua được số kg gạo tẻ là

            30000:6000=5(kg)

                    Đ/S;5 kg

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK