Trang chủ Hóa Học Lớp 9 cho 11,91g hỗn hợp gồm Natri và K2O tác dụng...

cho 11,91g hỗn hợp gồm Natri và K2O tác dụng hết với nước .Biết % khối lượng của Na trong hỗn hợp trên là 28,97% a.Tính khối lượng từng c

Câu hỏi :

cho 11,91g hỗn hợp gồm Natri và K2O tác dụng hết với nước .Biết % khối lượng của Na trong hỗn hợp trên là 28,97% a.Tính khối lượng từng chất trong hỗn hợp ban đầu b.Tính V khí và khối lượng các muối tạo thành Em cần rất gấp ạ ,em cảm ơn trước

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(\begin{array}{l} a,\ m_{Na}=3,45\ g.\\ m_{K_2O}=8,46\ g.\\ b,\ V_{H_2}=1,68\ lít.\\ m_{NaOH}=6\ g.\\ m_{KOH}=10,08\ g.\end{array}\)

Giải thích các bước giải:

(Lưu ý: Thay "muối" ở câu b bằng "chất" nha bạn)

\(\begin{array}{l} a,\ PTHH:\\ 2Na+2H_2O\to 2NaOH+H_2↑\ (1)\\ K_2O+H_2O\to 2KOH\ (2)\\ m_{Na}=11,91\times 28,97\%=3,45\ g.\\ ⇒m_{K_2O}=11,91-3,45=8,46\ g.\\ b,\ n_{Na}=\dfrac{3,45}{23}=0,15\ mol.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{H_2}=\dfrac12n_{Na}=0,075\ mol.\\ ⇒V_{H_2}=0,075\times 22,4=1,68\ lít.\\ Theo\ pt\ (1):\ n_{NaOH}=n_{Na}=0,15\ mol.\\ ⇒m_{NaOH}=0,15\times 40=6\ g.\\ n_{K_2O}=\dfrac{8,546}{94}=0,09\ mol.\\ Theo\ pt\ (2):\ n_{KOH}=2n_{K_2O}=0,18\ mol.\\ ⇒m_{KOH}=0,18\times 56=10,08\ g.\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

-- dạ em cảm ơn nhiều ạ
-- Ok bạn

Lời giải 2 :

a.

m Na=11,91.$\frac{28,97}{100}$ =3,450327(g)

⇒n Na=$\frac{3,450327}{23}$≈0,15 (g)

m K2O=mhh - m Na

            =11,91 - 3,450327 =8,459673 (g)

⇒n K2O=$\frac{8,459673}{94}$ ≈0,09 (mol)

b.

2Na+2H2O→2NaOH+H2↑

0,15→             0,15       0,075     (mol)

K2O+H2O→2KOH

0,09→           0,18      (mol)

-V khí=V H2(đktc)=0,075.22,4=1,68 (l)

m NaOH=0,15.40=6 (g)

m KOH=0,18.56=10,08 (g)

⇒m muối=m NaOH+m KOH

                 =6+10,08=16,08 (g)

--------------------Nguyễn Hoạt-----------------------

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK