Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Các bạm ơi 2 câu cuối thôi nhen.... vote hết...

Các bạm ơi 2 câu cuối thôi nhen.... vote hết cho bạn nào vào nick miklamf giúp mik mấy bài hóa nữa...b) Tính thể tích khí H2 đo ở (đktc) và khối lượng Fe phản

Câu hỏi :

Các bạm ơi 2 câu cuối thôi nhen.... vote hết cho bạn nào vào nick miklamf giúp mik mấy bài hóa nữa...

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Bài 4 :

$a)$
$n_{Fe_2O_3} = \dfrac{24}{160} = 0,15(mol)$

$Fe_2O_3 + 3H_2SO_4 \to Fe_2(SO_4)_3 + 3H_2O$
$n_{Fe_2(SO_4)_3} = n_{Fe_2O_3} = 0,15(mol)$
$\to m_{muối} = 0,15.400 = 60(gam)$

$b)$

Sau phản ứng : 
$m_{dd} = m_{Fe_2O_3}+m_{dd\ H_2SO_4}=24+100=124(gam)$

$\to C\%_{Fe_2(SO_4)_3} = \dfrac{60}{124}.100\% = 48,39\%$

$c)$
$n_{H_2SO_4} = 3n_{Fe_2O_3} = 0,15.3 = 0,45(mol)$
$C\%_{H_2SO_4} = \dfrac{0,45.98}{100}.100\% = 44,1\%$

Bài 5 :

$n_{CuO} = \dfrac{8}{80} = 0,1(mol)$
$n_{H_2SO_4} = \dfrac{125.20\%}{98} = 0,255102(mol)$
$CuO + H_2SO_4 \to CuSO_4 + H_2O$
Vì $n_{CuO} < n_{H_2SO_4}$ nên $H_2SO_4$ dư

$n_{H_2SO_4\ pư} = n_{CuO} = 0,1(mol)$
$\to m_{H_2SO_4\ pư} = 0,1.98(gam)$

$b)$

$m_{dd} = 8 + 125 = 133(gam)$
$n_{CuSO_4} = n_{CuO} = 0,1(mol)$

$n_{H_2SO_4\ dư} = 0,255102 - 0,1 = 0,155102(mol)$
Vậy :

$C\%_{CuSO_4} = \dfrac{0,1.160}{133}.100\% = 12,03\%$
$C\%_{H_2SO_4} = \dfrac{0,155102.98}{133}.100\% = 11,43\%$

 

Thảo luận

-- Bạn ơi cho mik hỏi là Cái đề nó có thể để sd tính số mol của fe2o3 và h2so4 đc mà Nhưng mik lại ko bt lấy cái nào làm chuẩn ạ Giải thích giupa mình vs Vote 5 5 thanka<3
-- Kia là 100 gam dung dịch $H_2SO_4$ chứ không phải 100 gam $H_2SO_4$ nên không tính ra số mol $H_2SO_4$ được bạn nhé

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

\(\begin{array}{l} \text{Bài 4:}\\ a,\ PTHH:Fe_2O_3+3H_2SO_4\to Fe_2(SO_4)_3+3H_2O\\ n_{Fe_2O_3}=\dfrac{24}{160}=0,15\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{Fe_2(SO_4)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,15\ mol.\\ ⇒m_{Fe_2(SO_4)_3}=0,15\times 400=60\ g.\\ b,\ m_{\text{dd spư}}=m_{Fe_2O_3}+m_{H_2SO_4}=24+100=124\ g.\\ ⇒C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=\dfrac{60}{124}\times 100\%=48,39\%\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}=3n_{Fe_2O_3}=0,45\ mol.\\ ⇒C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{0,45\times 98}{100}\times 100\%=44,1\%\\ \text{Bài 5:}\\ a,\ PTHH:CuO+H_2SO_4\to CuSO_4+H_2O\\ n_{CuO}=\dfrac{8}{80}=0,1\ mol.\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{125\times 20\%}{98}=0,255\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,1}{1}<\dfrac{0,255}{1}\\ ⇒H_2SO_4\ \text{dư.}\\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}\text{(pư)}=n_{CuO}=0,1\ mol.\\ ⇒m_{H_2SO_4}\text{(pư)}=0,1\times 98=9,8\ g.\\ b,\ m_{\text{dd spư}}=m_{CuO}+m_{\text{dd H$_2$SO$_4$}}=8+125=133\ g.\\ n_{H_2SO_4}\text{(dư)}=0,255-0,1=0,155\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,1\ mol.\\ ⇒C\%_{H_2SO_4}\text{(dư)}=\dfrac{0,155\times 98}{133}\times 100\%=11,42\%\\ C\%_{CuSO_4}=\dfrac{0,1\times 160}{133}\times 100\%=12,03\%\end{array}\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK