Trang chủ Hóa Học Lớp 8 IV. DẠNG 4: Bài toán Câu 1. Cho 12g magie...

IV. DẠNG 4: Bài toán Câu 1. Cho 12g magie cháy trong oxi tạo thành sản phẩm là MgO. a. Viết PTHH của phản ứng. b. Tính thể tích khí O2 (dktc) cần dùng? c.

Câu hỏi :

Giúp em với ạ;-; Chiều em thi rồi Câu 1/2/3 thôi ạ

image

Lời giải 1 :

Đáp án + Giải thích các bước giải:

Câu 1:

$a)2Mg+O_2\xrightarrow{t^o}2MgO$

$b)n_{Mg}=\frac{12}{24}=0,5(mol)$

$n_{O_2}=\frac{1}{2}n_{Mg}=0,25(mol)$

$\to V_{O_2(đktc)}=0,25.22,4=5,6(l)$

$c)n_{MgO}=n_{Mg}=0,5(mol)$

$\to m_{MgO}=0,5.40=20(g)$

Câu 2:

$a)4Al+3O_2\xrightarrow{t^o}2Al_2O_3$

$Al_2O_3:$ nhôm oxit

$b)n_{Al}=\frac{10,8}{27}=0,4(mol)$

$n_{O_2}=\frac{3}{4}n_{Al}=0,3(mol)$

$\to V_{O_2(đktc)}=0,3.22,4=6,72(l)$

$c)n_{Al_2O_3}=\frac{1}{2}n_{Al}=0,2(mol)$

$\to m_{Al_2O_3}=0,2.102=20,4(g)$

Câu 3:

$a)3Fe+2O_2\xrightarrow{t^o}Fe_3O_4$

$b)n_{Fe_3O_4}=\frac{2,32}{232}=0,01(mol)$

$n_{O_2}=2n_{Fe_3O_4}=0,02(mol)$

$\to V_{O_2(đktc)}=0,02.22,4=0,448(l)$

$c)n_{Fe}=3n_{Fe_3O_4}=0,03(mol)$

$\to m_{Fe}=0,03.56=1,68(g)$

Thảo luận

-- Ý c bài 3 người ta hỏi khối lượng của `Fe_3O-4` mà
-- khối lượng fe3o4 đề cho rồi.
-- ừ mik biết là thế nhưng người ta hỏi `Fe_3O_4` mà

Lời giải 2 :

Giải thích các bước giải:

Câu 1:

Số mol của `Mg` là:

`n_(Mg)=(m_(Mg))/(M_(Mg))=(12)/(24)=0,5` `(mol)`

`a,PTHH:2Mg+O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2MgO`

b,Số mol của `O_2` là:

`n_(O_2)=(n_(Mg))/2=(0,5)/2=0,25` `(mol)`

Thể tích của `O_2` ở điều kiện tiêu chuẩn là:

`V_(O_2)=22,4\timesn_(O_2)=22,4\times0,25=5,6` `(l)`

c, Số mol của Mg là:

`n_(Mg)=n_(Mg)=0,5` `(mol)`

Khối lượng của `MgO` là:

`m_(Mg)=n_(Mg)\timesM_(Mg)=0,5\times24=12` `(g)`

Câu 2:

Số mol của `Al` là:

`n_(Al)=(m_(Al))/(M_(Al))=(10,8)/(27)=0,4` `(mol)`

`a,PTHH:4Al+3O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2Al_2O_3`

`Al_2O_3:` Nhôm oxit

b,Số mol của `O_2` là:

`n_(O_2)=n_(Al)times 3/4 =0,4 \times 3/4 =0,3` `(mol)`

Thể tích của `O_2` ở điều kiện tiêu chuẩn là:

`V_(O_2)=22,4\timesn_(O_2)=22,4\times0,3=6,72` `(l)`

c, Số mol của `Al_2O_3` là:

`n_(Al_2O_3)=n_(Al)\times 2/4 =0,4\times 2/4 =0,2` `(mol)`

Khối lượng của `Al_2O_3` là:

`m_(Al_2O_3)=n_(Al_2O_3)\timesM_(Al_2O_3)=0,2\times102=20,4` `(g)`

Câu 3:

Số mol của `Fe_3O_4` là:

`n_(Fe_3O_4)=(m_(Fe_3O_4))/(M_(Fe_3O_4))=(2,32)/(232)=0,01` `(mol)`

`a,PTHH:3Fe+2O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `Fe_3O_4`

b,Số mol của `O_2` là:

`n_(O_2)=n_(Fe_3O_4)\times3times 2/3 =0,01\times3 \times 2/3 =0,02` `(mol)`

Thể tích của `O_2` ở điều kiện tiêu chuẩn là:

`V_(O_2)=22,4\timesn_(O_2)=22,4\times0,02=0,448` `(l)`

c, Khối lượng cửa `Fe_3O_4` là 2,32g ( đề bài đã cho )

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK