Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Một hỗn hợp X gồm kim loại A(II) và B(III),...

Một hỗn hợp X gồm kim loại A(II) và B(III), mX=38,6g chia X làm 2 phần bằng nhau. Phần 1: Hòa tan hết trong 0,8l dung dịch H2SO4 1M sinh ra 14,56l h2 ở đktc

Câu hỏi :

Một hỗn hợp X gồm kim loại A(II) và B(III), mX=38,6g chia X làm 2 phần bằng nhau. Phần 1: Hòa tan hết trong 0,8l dung dịch H2SO4 1M sinh ra 14,56l h2 ở đktc Phần 2: Tác dụng với dung dịch NaOH dư giải phóng 10,08l H2 ở đktc và để lại chất rắn C có khối lượng bằng 58,03% khối lượng hỗn hợp đem phản ứng a) Tìm A,B và khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp b) Thêm vào dung dịch thu được sau khi hòa tan hết phần 1 dd H2SO4 1M ở trên với V lít dd NaOH 1 M thì thu được kết tủa.Nung kết tủa này ngoài kk đến khối lượng không đổi được chất rắn có khối lượng 26,2g.Tính V đã dùng( chấp nhận rằng bazo lưỡng tính kết tủa hết trước rooif mới đến các bazo còn lại) Mn giúp mk vs ạ mk cần gấp.mk sẽ vote 5sao và ctlhn

Lời giải 1 :

Đáp án:

a/$A:Fe (22,4g)$

 $B:Al(16,2g)$

b/$VddNaOH=1,1725lit$

Giải thích các bước giải:

a/

$mX_\text{mỗi phần}=\frac{38,6}{2}=19,3g$

$P1:$

$nH_2=\frac{14,56}{22,4}=0,65$

$A+H_2SO_4 \to ASO_4+H_2$

$2B+3H_2SO_4 \to B_2(SO_4)_3+3H_2$

⇒$nA+\frac{3}{2}nB=nH_2=0,65(1)$

$P2:$

$nH_2=\frac{10,08}{22,4}=0,45$

Ta có $NaOH$ dư mà vẫn để lại chất rắn dư

⇒Có kim loại không tan trong $NaOH$

$mC=19,3.58,03\%=11,2g$

⇒$m\text{KL tan trong NaOH}=19,3-11,2=8,1g$

+Gỉa sử kim loại tan là A:

$A^0 \to A^{2+}+2e$

$H^{+1}+2e \to H_2^0$

Bảo toàn e: ⇒$2nA=2nH_2⇔nA=nH_2=0,45$

$MA=\frac{8,1}{0,45}=18(L)$

+Gỉa sử kim loại tan là B:

$B^0 \to B^{3+}+3e$

$H^{+1} +2e \to H_2^0$

Bảo toàn e: ⇒$3nB=2nH⇔nB=0,3$

$MB=\frac{8,1}{0,3}=27(Al)$

⇒Nhận

Thay $nB=0,3$ vào (1) ⇒$nA=0,2$

Ta có $A$ không tan trong $NaOH$ ⇒$mA=mC=11,2$

$MA=\frac{11,2}{0,2}=56(Fe)$

$mFebđ=11,2.2=22,4$

$mAlbđ=8,1.2=16,2$

b/

$P1$

$nH_2SO_4=0,8.1=0,8$

Thep pt: $nH_2SO_4p/u=nH_2=0,65$

⇒$nH_2 dư=0,8-0,65=0,15$

Ta có sau $P1$ có các sản phẩm

+$FeSO_4(0,2mol),Al_2(SO_4)_3(0,15mol)$

+$TH1:NaOH$ dư và $Al(OH)_3$ tan hết trong $NaOH$ dư

$Al_2(SO_4)_3 +6NaOH \to 2Al(OH)_3+3Na_2SO_4$

$FeSO_4+2NaOH \to Na_2SO_4 +Fe(OH)_2$

$NaOH+Al(OH)_3 \to NaAlO_2 +2H_2O$

$4Fe(OH)_2 +O_2 \to 2Fe_2O_3+4H_2O$

$BTNT"Fe": nFeSO_4=2nFe_2O_3=0,4$

⇒$mFe_2O_3=0,4.160=64g(>26,2g)$

⇒Loại

$TH2:NaOH$ hòa tan hết $Al_2(SO_4)_3$ và 1 phần $FeSO_4$

$Al_2(SO_4)_3 +6NaOH \to 2Al(OH)_3+3Na_2SO_4$

$FeSO_4+2NaOH \to Na_2SO_4 +Fe(OH)_2$

$4Fe(OH)_2 +O_2 \to 2Fe_2O_3+4H_2O$

$2Al(OH)_3 \to Al_2O_3+3H_2O$

$BTNT "Al" : 2nAl_2(SO_4)_3=2nAl_2O_3⇔nAl_2O_3=0,15$

$mAl_2O_3=0,15.102=15,3$

$mFe_2O_3=26,2-15,3=10,9$

$nFe_2O_3=\frac{10,9}{160}=0,068125$

$BTNT "Fe" :nFeSO_4=2nFe_2O_3=0,13625$

Theo pt $nNaOH=6nAl_2SO_4+2nFeSO_4=6.0,15+2.0,13625=1,1725$

$VddNaOH=\frac{1,1725}{1}=1,1725lit$

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK