Trang chủ Hóa Học Lớp 9 3. Cho 9,75 g Zn vào dung dịch axit clohiđric...

3. Cho 9,75 g Zn vào dung dịch axit clohiđric HCl loãng theo sơ đồ phản ứng sau: Zn + HCl ZnCl2 + H2 a. Tính thể tích khí hidro thu được (đktc

Câu hỏi :

3. Cho 9,75 g Zn vào dung dịch axit clohiđric HCl loãng theo sơ đồ phản ứng sau: Zn + HCl ZnCl2 + H2 a. Tính thể tích khí hidro thu được (đktc) b. Dùng toàn bộ khí H2 sinh ra để khử 16g đồng (II) oxit - Sau phản ứng chất nào còn dư? Dư bao nhiêu gam? 4. Hòa tan 15 g NaCl vào 45g nước. Tính nồng độ phần trăm của dd? 5. Hòa tan hoàn toàn 32,5 g kẽm (Zn) vào dung dịch axit Clohidric(HCl) 10% thu được muối kẽm Clorua(ZnCl2) và khí Hidro(H2). a. Viết PTHH xảy ra? b. Tính thể tích khí thu được? c. Tính khối lượng dung dịch axit đã dùng? d. Tính nồng độ phần trăm của dung dịch muối thu được sau phản ứng?. 6.Đun nhẹ 20 gam dung dịch CuSO4 cho đến khi nước bay hơi hết thu được 3,6 gam chất rắn. Xác định nồng độ phần trăm của dung dịch CuSO4 7. Cho m gam NaCl vào nước được 200 gam dung dịch NaCl 15%. Tính nồng độ mol của dung dich NaCl. Biết dung dich NaCl có D= 1,1g/ml.

Lời giải 1 :

Bài 3:

a.

n Zn=$\frac{9,75}{65}$=0,15 mol

Zn + 2HCl → ZnCl2 + H2↑

0,15→0,3       0,15       0,15     mol

V H2(đktc)=0,15.22,4=3,36 l

b.

n CuO=$\frac{16}{64}$=0,25 mol

            CuO+H2→Cu+H2O

trc pứ: 0,25  0,15                    mol

pứ:       0,15 0,15                    mol

sau pứ:0,05    0                      mol

⇒CuO dư

m CuO dư=0,05.64=3,2 g

Bài 4:

mdd=m NaCl+m H2O

        =15+45=60 g

⇒C% NaCl=$\frac{15}{60}$=25 %

Bài 5:

a.

n Zn=$\frac{32,5}{65}$=0,5 mol

Zn+2HCl→ZnCl2+H2↑

0,5→1        0,5       0,5          mol

b.

V H2(đktc)=0,5.22,4=11,2 l

c.

m ct HCl=1.36,5=36,5 g

mdd HCl=$\frac{36,5.100}{10}$=365 g

d.

mdd sau pứ=m Zn+mdd HCl-m H2

                    =32,5+365-0,5.2 =396,5 g

m ct ZnCl2=0,5.135=68 g

⇒C% ZnCl2=$\frac{68}{396,5}$.100≈17,15 %

Bài 6:

-3,6 gam chất rắn là:CuSO4 khan

C% CuSO4=$\frac{3,6}{20}$.100=18 %

Bài 7:

m ct NaCl=$\frac{200.15}{100}$=30 g

n NaCl=$\frac{30}{58,5}$≈0,51 mol

Vì D= 1,1g/ml:

⇒Vdd HCl=$\frac{200}{1,1}$ ≈181,81 ml=0,18181 l

CM NaCl=$\frac{0,51}{0,18181}$ ≈2,805 M

---------------------Nguyễn Hoạt---------------------------

 

Thảo luận

-- Cảm ơn nhó😶

Lời giải 2 :

Đáp án:

Giải thích các bước giải:

\(\text{Bài 3:}\\ a,\ PTHH:Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2↑\\ n_{Zn}=\dfrac{9,75}{65}=0,15\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=n_{Zn}=0,15\ mol.\\ \Rightarrow V_{H_2}=0,15\times 22,4=3,36\ lít.\\ b,\ PTHH:CuO+H_2\xrightarrow{t^o} Cu+H_2O\\ n_{CuO}=\dfrac{16}{80}=0,2\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,15}{1}<\dfrac{0,2}{1}\\ \Rightarrow CuO\ dư.\\ \Rightarrow n_{CuO}(\text{dư)}=0,2-0,15=0,05\ mol.\\ \Rightarrow m_{CuO}\text{(dư)}=0,05\times 80=4\ g.\\ \text{Bài 4:}\\ C\%_{NaCl}=\dfrac{15}{15+45}\times 100\%=25\%\\ \text{Bài 5:}\\ a,\ PTHH:Zn+2HCl\to ZnCl_2+H_2↑\\ b,\ n_{Zn}=\dfrac{32,5}{65}=0,5\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2}=n_{Zn}=0,5\ mol.\\ \Rightarrow V_{H_2}=0,5\times 22,4=11,2\ lít.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=2n_{Zn}=1\ mol.\\ \Rightarrow m_{HCl}=1\times 36,5=36,5\ g.\\ \Rightarrow m_{\text{dd HCl}}=\dfrac{36,5}{10\%}=365\ g.\\ d,\ Theo\ pt:\ n_{ZnCl_2}=n_{Zn}=0,5\ mol.\\ m_{\text{dd spư}}=m_{Zn}+m_{\text{dd HCl}}-m_{H_2}\\ \Rightarrow m_{\text{dd spư}}=32,5+365-0,5\times 2=396,5\ g.\\ \Rightarrow C\%_{ZnCl_2}=\dfrac{0,5\times 136}{396,5}\times 100\%=17,15\%\\ \text{Bài 6:}\\ m_{\text{chất rắn}}=m_{CuSO_4}=3,6\ g.\\ \Rightarrow C\%_{CuSO_4}=\dfrac{3,6}{20}\times 100\%=18\%\\ \text{Bài 7:}\\ m_{NaCl}=200\times 15\%=30\ g.\\ \Rightarrow n_{NaCl}=\dfrac{30}{58,5}=0,513\ mol.\\ V_{NaCl}=\dfrac{200}{1,1}=181,8181\ ml=0,1818181\ lít.\\ \Rightarrow C_{M_{NaCl}}=\dfrac{0,513}{0,1818181}=2,82\ M\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK