Trang chủ Hóa Học Lớp 8 hòa tan hoàn toàn m gam AL bằng 300g dd...

hòa tan hoàn toàn m gam AL bằng 300g dd H2SO4 9,8% . sau pứ thu đc 3,36l khí H2 ở đktc. tính m tính C% của các đ sau pứ câu hỏi 1092045 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

hòa tan hoàn toàn m gam AL bằng 300g dd H2SO4 9,8% . sau pứ thu đc 3,36l khí H2 ở đktc. tính m tính C% của các đ sau pứ

Lời giải 1 :

m ct H2SO4=$\frac{300.9,8}{100}$=29,4 g

n H2SO4=$\frac{29,4}{98}$ 0,3 mol

n H2=$\frac{3,36}{22,4}$=0,15 mol

⇒0,3 >0,15

⇒H2SO4 dư ,tính theo H2

2Al+3H2SO4→Al2(SO4)3+3H2↑

0,1   0,15          0,05         ←0,15          mol

m=m Al=0,1.27=2,7 g

-dd sau pứ:H2SO4 dư, Al2(SO4)3

mdd sau=m Al+mdd H2SO4-m H2

              =2,7+300-0,15.2 =302,4 g

m ct H2SO4 dư=(0,3-0,15).98=14,7 g

⇒C% H2SO4 dư=$\frac{14,7}{302,4}$.100 ≈4,86 %

m ct Al2(SO4)3=0,05.342=17,1 g

⇒C% Al2(SO4)3=$\frac{17,1}{302,4}$.100 ≈5,65 %

----------------------Nguyễn Hoạt----------------------

Thảo luận

-- đúng k bạn

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước :

đề bài : n H2 = 3,36 ÷ 22,4 = 0,15 mol    

             n H2SO4 bđ = 300 × 9,8% ÷ 98 = 0,3 mol

PTHH :  2 Al + 3 H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3 H2

                0,1    ←   0,15   ←         0,05    ←       0,15      mol

theo pthh : ⇒ mAl = 2,7 g     

   DD spư có ctan là :  Al2(SO4)3 ; H2SO4 dư (0,3 - 0,15 =0,15 mol)

     mdd spư = mAl + mdd H2SO4 - mH2 = 2,7 + 300 - 0,15 × 2 = 302,4 g

   C% Al2(SO4)3 = 0,05×342÷ 302,4 ×100% = 5,65 %

    C% H2SO4 dư = 0,15 × 98 ÷ 302,4 × 100% = 4,86%

        

  Chúc bạn học tốt                                                         

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK