Trang chủ Hóa Học Lớp 9 nh ra khi hid 09-Q1 al tập 6. Dùng V...

nh ra khi hid 09-Q1 al tập 6. Dùng V () dd H2SO, Tinh giá trị của V Tinh nổng độ mol các chất trong dd sau phản ứng (biết thể tích dd sau phản ng thay đổi

Câu hỏi :

Làm hộ mình bài 9 thôi nha,hứa vote* đủ lun

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

a)   Viết ptpứ xảy ra: `H_2SO_4+BaCl_2toBaSO_4↓+2Hcl`

   `mH_2SO_4={20\times29,4}/100=5,88(g)` 

   Suy ra `nH_2SO_4=0,06(mol)`

  `mBaCl_2={5,2\times100}/100=5,2(g)`

   Suy ra 'nBaCl_2=0,025(mol)`

  $\dfrac{n_{H_{2}SO_4} pứ}{n_{H_{2}SO_4} bđ}=$`{0,06}/1>`$\dfrac{n_{BaCl_2} pứ}{n_{BaCl_2}bđ}=$`{0,025}/1`

   Suy ra `H_2SO_4` dư, `BaCl_2` hết

   Số `nBaCl_2=nBaSO_4(=0,025mol)`

   Suy ra `mBaSO_4=0,025\times233=5,825(g)`

b)   Những chất còn lại sau pứ là `H_2SO_4` dư, `Hcl`.

   `mdd` sau pứ `=29,4+100-5,825=123,575(g)`

   Số `nH_2SO_4` dư `=0,06-0,025=0,035(mol)`

   `mH_2SO_4=0,035\times98=3,43(g)`

   Suy ra `C%H_2SO_4={mct}/{mdd}\times100={3,43}/{123,575}\times100≈2,78%`

   Số `nHcl=0,025\times2=0,05(mol)`

   `mHcl=0,05\times36,5=1,825`

   Suy ra `C%Hcl={mct}/{mdd}\times100={1,825}/{123,575}\times100≈1,47%`

Thảo luận

Lời giải 2 :

$a.m_{H_2SO_4}=29,4.20\%=5,88g \\⇒n_{H_2SO_4}=\dfrac{5,88}{98}=0,06mol \\m_{BaCl_2}=5,2\%.100=5,2g \\⇒n_{BaCl_2}=\dfrac{5,2}{208}=0,025mol \\PTHH :$

                 $ H_2SO_4 + BaCl_2\to BaSO_4↓+2HCl$

Theo pt :      1 mol        1 mol

Theo đbài : 0,06 mol   0,025 mol

Tỉ lệ : $\dfrac{0,06}{1}>\dfrac{0,025}{1}$

⇒Sau phản ứng H2SO4 dư

$Theo\ pt : \\n_{BaSO_4}=n_{BaCl_2}=0,025mol \\⇒m_{BaSO_4}=0,025.233=5,825g \\b.Theo\ pt : \\n_{H_2SO_4\ pư}=n_{BaCl_2}=0,025mol \\⇒n_{H_2SO_4\ dư}=0,06-0,025=0,035mol \\⇒m_{H_2SO_4\ dư}=0,035.98=3,43g \\n_{HCl}=2.n_{BaCl_2}=2.0,025=0,05mol \\⇒m_{HCl}=0,05.36,5=1,825g \\m_{dd\ spu}=29,4+100-5,825=123,575g \\⇒C\%_{H_2SO_4\ dư}=\dfrac{3,43}{123,575}.100\%=2,78\% \\C\%_{HCl}=\dfrac{1,825}{123,575}.100\%=1,48\%$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK