Trang chủ Hóa Học Lớp 9 1/Hoà tan 32 gam sắt (III) oxit vào 300ml dung...

1/Hoà tan 32 gam sắt (III) oxit vào 300ml dung dịch H2SO4 (D=1,14g/ml) thì vừa đủ. a) Viết PTPƯ b)Tính khối lượng H2SO4 tham gia phản ứng c)Tính nồng độ % dun

Câu hỏi :

1/Hoà tan 32 gam sắt (III) oxit vào 300ml dung dịch H2SO4 (D=1,14g/ml) thì vừa đủ. a) Viết PTPƯ b)Tính khối lượng H2SO4 tham gia phản ứng c)Tính nồng độ % dung dịch H2SO4 d)Tính nồng độ % của dung dịch muối sau phản ứng. 2/Hòa tan 20,4 gam Al2O3 vào 229,6 gam dung dịch HCl 30% ( lấy dư ) a) Viết phương trình phản ứng. b)Tính khối lượng muối nhôm tạo thành. c)Tính khối lượng axit còn dư d)Tính nồng độ % các chất có trong dung dịch sau phản ứng.

Lời giải 1 :

Đáp án:

\(1/\\ b,\ m_{H_2SO_4}=58,8\ g.\\ c,\ C\%_{H_2SO_4}=17,2\%\\ d,\ C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=21,39\%\\ 2/\\ b,\ m_{AlCl_3}=53,4\ g.\\ c,\ m_{HCl}(dư)=25,08\ g.\\ d,\ C\%_{AlCl_3}=21,36\%\\ C\%_{HCl}(dư)=10,032\%\)

Giải thích các bước giải:

\(1/\\ a,\ PTHH:Fe_2O_3+3H_2SO_4\to Fe_2(SO_4)_3+3H_2O\\ b,\ n_{Fe_2O_3}=\dfrac{32}{160}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{H_2SO_4}=3n_{Fe_2O_3}=0,6\ mol.\\ ⇒m_{H_2SO_4}=0,6\times 98=58,8\ g.\\ c,\ C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{58,8}{300\times 1,14}\times 100\%=17,2\%\\ d,\ m_{\text{dd spư}}=m_{Fe_2O_3}+m_{\text{dd}\ H_2SO_4}=32+300\times 1,14=374\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{Fe_2(SO_4)_3}=n_{Fe_2O_3}=0,2\ mol.\\ ⇒C\%_{Fe_2(SO_4)_3}=\dfrac{0,2\times 400}{374}\times 100\%=21,39\%\\ 2/\\ a,\ PTHH:Al_2O_3+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2O\\ b,\ n_{Al_2O_3}=\dfrac{20,4}{102}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{AlCl_3}=2n_{Al_2O_3}=0,4\ mol.\\ ⇔m_{AlCl_3}=0,4\times 133,5=53,4\ g.\\ c,\ Theo\ pt:\ n_{HCl}=6n_{Al_2O_3}=1,2\ mol.\\ ⇒m_{HCl}(pư)=1,2\times 36,5=43,8\ g.\\ m_{HCl}(dd\ 30\%)=229,6\times 30\%=68,88\ g.\\ ⇒m_{HCl}(dư)=68,88-43,8=25,08\ g.\\ d,\ m_{\text{dd spư}}=m_{Al_2O_3}+m_{\text{dd HCl}}=20,4+229,6=250\ g.\\ ⇒C\%_{AlCl_3}=\dfrac{53,4}{250}\times 100\%=21,36\%\\ C\%_{HCl}(dư)=\dfrac{25,08}{250}\times 100\%=10,032\%\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

Lời giải 2 :

Bài 1:

n Fe2O3=$\frac{32}{160}$ =0,2 mol

a.Fe2O3+3H2SO4→Fe2(SO4)3+3H2O

    0,2 →     0,6          0,2                           mol

b.m ct H2SO4=0,6.98=58,8 g

c.mdd H2SO4=300.1,14=342 g

C% H2SO4=$\frac{58,8}{342}$ .100≈17,19 %

d.m ct Fe2(SO4)3=0,2.400=80 g

mdd sau=m Fe2O3+mdd H2SO4

              =32+342=374 g

C% Fe2(SO4)3=$\frac{80}{374}$ .100≈21,39%

Bài 2:

n Al2O3=$\frac{20,4}{102}$ =0,2 mol

m ct HCl ban đầu=$\frac{229,6.30}{100}$ =68,88 g

vì HCl dư ⇒tính theo Al2O3

a.Al2O3+6HCl→2AlCl3+3H2O

   0,2 →     1,2        0,4                 mol

b.m ct AlCl3=0,4.133,5=53,4 g

c.m ct HCl phản ứng=1,2.36,5=43,8 g

⇒m ct HCl dư=mct HCl ban đầu -m chất tan HCl phản ứng

                       =68,88-43,8 =25,08 g

d.mdd sau=m Al2O3+mdd HCl

              =20,4+229,6 =250 g

C% HCl dư=$\frac{25,08}{250}$ .100=10,032 %

C% AlCl3=$\frac{53,4}{250}$ .100=21,36%

..............................chúc bạn học tốt........................

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK