Trang chủ Toán Học Lớp 5 Bài tập PHÉP TRỪ SÓ THẬP PHÂN 1. Đặt tính...

Bài tập PHÉP TRỪ SÓ THẬP PHÂN 1. Đặt tính rồi tính : 68,72 – 43,54; 236,5 – 149,76; 598 - 526,43 2. Tính nhanh : 4,8- 2,2 + 6,2 -3,8-5,3 + 10+9,3 3. Mua 1k

Câu hỏi :

Làm cho mình bài 2,3,4 nha

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 Tham khảo 

Giải thích các bước giải:

 Bài 2:

Ta vận dụng tính chất kết hợp và giao hoán của phép cộng để làm bài :4,8-2,2+6,2-3,8-5,3+10+9,3

=(4,8+6,2)+(9,3-5,3)-(2,2+3,8)+10

=11+4-6+10

=15-6+10

=9+10

=19

Bài 3:

                                            Bài giải

Số tiền phải trả khi mua 1 kg nho và 3 kg táo lớn hơn khi mua 0,5 kg nho và 2,5 kg táo là:

                          130000-85000=45000(đồng)

Số kg mua 1kg nho và 3 kg táo nhiều hơn mua 0,5 kg nho và 2,5 kg táo là:

                            (1+3)-(0,5+2,5)=1(kg)

Số tiền mua 1 kg nho là:

45000:(3-1)x3=67500(đồng)

Số tiền mua táo là:

45000:(3-1)=22500(đồng)

                               Đáp số:Nho:67500 đồng

                                           Táo:22500 đồng

Bài 4: 

                                       Bài giải

Cả 3 tổ thu được số kg giấy là:

(41,3+44,5+40,2):2=63(kg)

Tổ 1 nhặt số kg giấy là:

63-41,3=21,7(kg)

Tổ 2 nhặt số kg giấy là:

63-44,5=18,5(kg)

Tổ 3 nhặt số kg giấy là:

63-40,2=22,8(kg)

                             Đáp số:Tổ 1:21,7 kg

                                          Tổ 2:18,5 kg

                                         Tổ 3:22,8 kg

#nocopy

#buithuphuong4

#✔✔✔

Thảo luận

-- buithuphuong4 bạn chăm chỉ quá, đáng khen nha! Mỗi ngày đều đặn 3 câu,đóng góp ko nhỏ cho nhóm^^

Lời giải 2 :

Bài 2:

    4,8 - 2,2 + 6,2 - 3,8 - 5,3 + 10 - 9,3

= 4,8 + (6,2 - 2,2) + (10 - 3,8) - (9,3 + 5,3)

= 4,8 + 4 + 6,2 - 14,6  

= 8,8 + 6,2 - 14,6

= 15 - 14,6

= 0,4

Bài 3:

Bài 3: 

Giá tiền khi mua 0,5 kg là:

130 000 - 85 000= 45 000 (đồng)

Giá tiền khi mua 2 kg là:

85 000 - 45 000= 40 000 (đồng)

Giá tiền khi mua 1 kg táo là:

40 000 : 2 = 20 000 (đồng)

Giá tiền khi mua 3 kg táo là:

20 000 x 3 = 60 000 (đồng)

Giá tiền khi mua 1 kg nho là:

130 000 - 60 000= 70 000 (đồng)

ĐS: ...

Bài 3:

Ba tổ thu được số giấy là:

(41,3 + 44,5 + 40,2) : 2 = 63 (kg)

Tổ 1 thu số kg giấy là:

63 - 41,3 = 21,7 (kg)

Tổ 2 thu số kg giấy là:

63 - 44,5 = 18,5 (kg)

Tổ 3 thu số kg giấy là:

63 - 40,2 = 22,8 (kg)

ĐS ....

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK