Trang chủ Hóa Học Lớp 8 dùng V lít khí CO khử hoàn toàn 4 gam...

dùng V lít khí CO khử hoàn toàn 4 gam một oxit kim loại thu được kim loại và hỗn hợp khí X có tỉ khối so với Hidro là 19. cho X hấp thụ hoàn toàn 2,5 lit dung

Câu hỏi :

dùng V lít khí CO khử hoàn toàn 4 gam một oxit kim loại thu được kim loại và hỗn hợp khí X có tỉ khối so với Hidro là 19. cho X hấp thụ hoàn toàn 2,5 lit dung dịch Ca(OH)2 0,025 M thu được 5 gam kết tủa. xác định công thức kim loại, tính V

Lời giải 1 :

Đáp án:

 TH1: V = 1,792 lít; Cu

TH2: V = 2,688 lít; Fe

Giải thích các bước giải:

\(d_{X/H_2}=19 ⇔\overline{M_X}=19\cdot 2=38\ \text{g/mol}\)

 Gọi CTHH của oxit kim loại là \(M_xO_y\)

\(n_{\downarrow}=\dfrac{5}{100}=0,05\ \text{mol}\)

\(n_{Ca(OH)_2}=0,025\cdot 2,5=0,0625\ \text{mol}\)

Vì \(n_{\downarrow}<n_{Ca(OH)_2}\) nên xảy ra hai trường hợp

TH1: Tạo 1 muối: \(CaCO_3\)

\(CO_2+Ca(OH)_2\to CaCO_3+H_2O\)

\(⇒n_{CO_2}=n_{↓}=0,05\ \text{mol}\)

\(M_xO_y+yCO\xrightarrow{t^\circ} xM+yCO_2\)

\(⇒\dfrac{28n_{CO\ \text{dư}}+0,05\cdot 44}{n_{CO\ \text{dư}}+0,05}=38⇔n_{CO\ \text{dư}}=0,03\ \text{mol}\)

Theo PTHH: \(n_{CO\ \text{phản ứng}}=n_{CO_2}=0,05\ \text{mol}\)

\(⇒V=\left(0,03+0,05\right)\cdot 22,4=1,792\ \text{lít}\)

\(\Rightarrow n_{M_xO_y}=\dfrac 1y\cdot n_{CO_2}=\dfrac{0,05}{y}\ \text{mol}\)

\(⇒m_{M_xO_y}=\dfrac{0,05}y\cdot \left(xM+16y\right)=4\ \text{gam}\)

\(⇔M=32\cdot \dfrac{2y}x\ \text{g/mol}\)

Vì \(\dfrac{2y}x\) là hóa trị của kim loại nên \(1\le \dfrac{2y}x\le 3\)

\(⇒\dfrac{2y}x=2; M=64\ (Cu)\) là phù hợp

TH2: Tạo hai muối \(CaCO_3\) và \(Ca(HCO_3)_2\)

\(Ca(OH)_2+CO_2→CaCO_3+H_2O\ (1)\)

\(Ca(OH)_2+2CO_2→ Ca(HCO_3)_2\ (2)\)

Theo PTHH: \(n_{Ca(OH)_2\ (1)}=n_{↓}=0,05\ \text{mol}\)

\(⇒n_{CO_2\ (1)}=n_{Ca(OH)_2\ (1)}=0,05\ \text{mol}\)

\(⇒n_{Ca(OH)_2\ (2)}=0,0625-0,05=0,0125\ \text{mol}\)

\(⇒n_{CO_2\ (2)}=2\cdot n_{Ca(OH)_2}= 2\cdot 0,0125=0,025\ \text{mol}\)

\(⇒∑n_{CO_2}=0,05+0,025=0,075\ \text{g/mol}\)

\(M_xO_y+yCO\xrightarrow{t^\circ} xM+yCO_2\)

\(⇒n_{M_xO_y}=\dfrac 1yn_{CO_2}=\dfrac{0,075}y\ \text{g/mol}\)

\(⇒m_{M_xO_y}=\dfrac{0,075}y\cdot \left(xM+16y\right)=4\)

\(⇔M=\dfrac{56}{3}\cdot \dfrac{2y}x\ \text{g/mol}\)

Vì \(\dfrac{2y}x\) là hóa trị của kim loại nên \(1≤\dfrac{2y}x≤3\)

\(⇒\dfrac{2y}x=3; M=56\ (Fe)\) là phù hợp

\(⇒\dfrac{0,075\cdot 44+28n_{CO\ \text{dư}}}{0,075+n_{CO\ \text{dư}}}=38\)

\(⇔n_{CO\ \text{dư}}=0,045\ \text{mol}\)

\(⇒∑n_{CO}=0,045+0,075=0,12\ \text{mol}\)

\(⇒V=0,12\cdot 22,4=2,688\ \text{lít}\)

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK