Trang chủ Hóa Học Lớp 8 nung 56,1 gam hh a gồm kmno4 và kclo3 (có...

nung 56,1 gam hh a gồm kmno4 và kclo3 (có cùng số mol) hiệu suất phản ứng phân hủy kmno4 là 80 và kclo3 là 85 lượng khí oxi tạo thành bị hao hụt 10 phần trăm t

Câu hỏi :

nung 56,1 gam hh a gồm kmno4 và kclo3 (có cùng số mol) hiệu suất phản ứng phân hủy kmno4 là 80 và kclo3 là 85 lượng khí oxi tạo thành bị hao hụt 10 phần trăm trong quá trình thu dùng để đốt cháy 12,15 gam bột nhôm trong bình kín tính khối lượng các chất còn lại trong bình sau phản ứng cháy của nhôm

Lời giải 1 :

Đáp án+Giải thích các bước giải:

Vì trong hỗn hợp `A`, `KMnO_4` và `KClO_3` có cùng số mol nên ta gọi số mol của cả hai chất đều là `x` `(mol)` `(x>0)`.

Theo bài ra, ta có:

`m_{KMnO4}+m_{KClO_3}=m_A` `(g)`

`<=>x.158+x.122,5=56,1`

`<=>280,5x=56,1`

`<=>x=0,2` (t/m)

ADCT, ta có:

`m_{KMnO4(lý thuyết)}=0,2.158=31,6` `(g)`

`m_{KClO_3(lý thuyết)}=0,2.122,5=24,5` `(g)`

Lại có:

`H_{KMnO4}=m_{KMnO4(thực tế)}/m_{KMnO4(lý thuyết)}.100%=80%`

`<=>m_{KMnO4(tt)}/{31,6}=0,8` $m_{KMnO_4(tt)}=25,28$ `(g)`

$=>n_{KMnO_4(tt)}=\frac{25,28}{158}=0,16$ `(mol)`

`H_{KClO_3}=m_{KClO_3(thực tế)}/m_{KClO_3(lý thuyết)}.100%=85%`

`<=>m_{KClO_3(tt)}/{24,5}=0,85` $m_{KClO_3(tt)}=20,825$ `(g)`

$=>n_{KClO_3(tt)}=\frac{20,825}{122,5}=0,17$ `(mol)`

PTHH:

`2KMnO_4->^{t^o}K_2 MnO_4+MnO_2+O_2` `(1)`

`2KClO_3->^{t^o}2KCl+3O_2` `(2)`

Theo PTHH `(1)`, ta được:

$n_{O_2(thực tế 1)}=\frac{n_{KMnO_4(tt)}.1}{2}=\frac{0,16}{2}=0,08$ `(mol)`

`=>m_{O_2(thực tế 1)}=0,08.32=2,56` `(g)`

Theo PTHH `(2)`, ta được:

$n_{O_2(thực tế 2)}=\frac{n_{KClO_3(tt)}.3}{2}=\frac{0,17.3}{2}=0,255$ `(mol)`

`=>m_{O_2(thực tế 2)}=0,255.32=8,16` `(g)`

Mà trong quá trình thu lượng khí oxi tạo thành bị hao hụt mất `10%` nên sẽ chỉ còn lại `90%`.

`=>m_{O_2(thu được)}=(m_{O_2(thực tế 1)}+m_{O_2(thực tế 2)}).90%`

`=(2,56+8,16).90%`

`=9,648` `(g)`

`=>n_{O_2(tđ)}={9,648}/{32}=0,3015` `(mol)`

Theo bài ra, ta lại có:

`n_{Al(bđ)}={12,15}/{27}=0,45` `(mol)`

PTHH: `4Al+3O_2->^{t^o}2Al_2 O_3` `(3)`

So sánh tỉ lệ:

`{n_{Al(bđ)}}/{4}>{n_{O_2(tđ)}}/{3}` `({0,45}/{4}=0,1125>{0,3015}/{3}=0,1005)`

Hay bột nhôm còn dư, khí oxi phản ứng hết.

Từ đây ta biết được rằng khối lượng các chất còn lại trong bình sau phản ứng cháy của nhôm sẽ là khối lượng nhôm còn dư và khối lượng của nhôm oxit được tạo ra.

Theo PTHH `(3)`, ta có:

`n_{Al_2 O_3}={n_{O_2(tđ)}.2}/{3}={0,3015.2}/{3}=0,201` `(mol)`

`=>m_{Al_2 O_3}=0,201.102=20,502` `(g)`

`n_{Al(p.ứ)}={n_{O_2(tđ)}.4}/{3}={0,3015.4}/{3}=0,402` `(mol)`

`=>m_{Al(p.ứ)}=0,402.27=10,854` `(g)`

`=>m_{Al(dư)}=m_{Al(bđ)}-m_{Al(p.ứ)}`

`=12,15-10,854`

`=1,296` `(g)`

Vậy: `m_{Al_2 O_3}=20,502` `gam` và `m_{Al(dư)}=1,296` `gam`.

Thảo luận

-- vào nhóm ko
-- Dạ thôi ạ, tại mình sắp thi rồi nên bận lắm. Xin lỗi bạn nhiều.

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK