Trang chủ Hóa Học Lớp 9 C-POP b) Tính khối lượng nước thu được? Bài 3:...

C-POP b) Tính khối lượng nước thu được? Bài 3: Cho 22,4g Fe tác dụng với dd axit H2SO, loãng có chứa 24,5g H2SO4. Tính thể tích khí thu được và khối lượng

Câu hỏi :

Giúp mình bài 3,4,5,6,7,8

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

Bên dưới nha bạn

Giải thích các bước giải:

\(3/\\ PTHH:Fe+H_2SO_4\to FeSO_4+H_2↑\\ n_{Fe}=\dfrac{22,4}{56}=0,4\ mol.\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{24,5}{98}=0,25\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,4}{1}>\dfrac{0,25}{1}\\ ⇒Fe\ dư.\\ Theo\ pt:\ n_{FeSO_4}=n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=0,25\ mol.\\ ⇒m_{FeSO_4}=0,25.152=38\ g.\\ ⇒V_{H_2}=0,25.22,4=5,6\ lít.\\ 4/\\ PTHH:CuO+H_2SO_4\to CuSO_4+H_2O\\ n_{CuO}=\dfrac{1,6}{80}=0,02\ mol.\\ n_{H_2SO_4}=\dfrac{100\times 20\%}{98}≈0,2\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,02}{1}<\dfrac{0,2}{1}\\ ⇒H_2SO_4\ dư.\\ ⇒n_{H_2SO_4}(dư)=0,2-0,02=0,18\ mol.\\ m_{\text{dd spư}}=n_{CuO}+m_{\text{dd H$_2$SO$_4$}}=1,6+100=101,6\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{CuSO_4}=n_{CuO}=0,02\ mol.\\ ⇒C\%_{CuSO_4}=\dfrac{0,02\times 160}{101,6}\times 100\%=3,15\%\\ C\%_{H_2SO_4}(dư)=\dfrac{0,18\times 98}{101,6}\times 100\%=17,36\%\\ 5/\\ PTHH:CO_2+2NaOH\to Na_2CO_3+H_2O\\ n_{CO_2}=\dfrac{1,568}{22,4}=0,07\ mol.\\ n_{NaOH}=\dfrac{6,4}{40}=0,16\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,07}{1}<\dfrac{0,16}{2}\\ \Rightarrow NaOH\ dư.\\ Theo\ pt:\ n_{Na_2CO_3}=n_{CO_2}=0,07\ mol.\\ \Rightarrow m_{Na_2CO_3}=0,07.106=7,42\ g.\\ 6/\\ a,PTHH:CaCl_2+2AgNO_3\to Ca(NO_3)_2+2AgCl↓\\ n_{CaCl_2}=\dfrac{2,22}{111}=0,02\ mol.\\ n_{AgNO_3}=\dfrac{1,7}{170}=0,01\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,02}{1}>\dfrac{0,01}{2}\\ \Rightarrow CaCl_2\ dư.\\ Theo\ pt:\ n_{AgCl}=n_{AgNO_3}=0,01\ mol.\\ \Rightarrow m_{AgCl}=0,01.143,5=1,435\ g.\\ b,Theo\ pt:\ n_{Ca(NO_3)_2}=\dfrac{1}{2}n_{AgNO_3}=0,005\ mol.\\ n_{CaCl_2}(dư)=0,02-\dfrac{0,01}{2}=0,015\ mol.\\ V_{dung\ dịch\ spư}=30+70=100\ ml=0,1\ lít.\\ ⇒CM_{Ca(NO_3)_2}=\dfrac{0,005}{0,1}=0,05M.\\ \Rightarrow CM_{CaCl_2}(dư)=\dfrac{0,015}{0,1}=0,15M.\\ 7/\\ a,PTHH:CuCl_2+2NaOH\to Cu(OH)_2+2NaCl\\ n_{NaOH}=\dfrac{20}{40}=0,5\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,2}{1}<\dfrac{0,5}{2}\\ \Rightarrow NaOH\ dư.\\ Theo\ pt:\ n_{Cu(OH)_2}=n_{CuCl_2}=0,2\ mol.\\ \Rightarrow m_{Cu(OH)_2}=0,2.98=19,6\ g.\\ b,\ m_{NaOH}(dư)=0,5-(0,2.2)=0,1 mol.\\ \Rightarrow m_{NaOH}(dư)=0,1.40=4\ g.\\ Theo\ pt:\ n_{NaCl}=2n_{CuCl_2}=0,4\ mol.\\ \Rightarrow m_{NaCl}=0,4.58,5=23,4\ g.\\ 8/\\ PTHH:Fe+CuSO_4\to FeSO_4+Cu\\ m_{\text{dd CuSO$_4$}}=100\times 1,12=112\ g.\\ \Rightarrow n_{CuSO_4}=\dfrac{112\times 10\%}{160}=0,07\ mol.\\ n_{Fe}=\dfrac{1,96}{56}=0,035\ mol.\\ \text{Lập tỉ lệ:}\ \dfrac{0,035}{1}<\dfrac{0,07}{1}\\ \Rightarrow CuSO_4\ dư.\\ \Rightarrow n_{CuSO_4}(dư)=0,07-0,035=0,035\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{FeSO_4}=n_{Cu}=n_{Fe}=0,035\ mol.\\ \text{Đổi 100 ml = 0,1 lít.}\\ \Rightarrow CM_{FeSO_4}=\dfrac{0,035}{0,1}=0,35M.\\ CM_{Cu}=\dfrac{0,035}{0,1}=0,35M.\\ CM_{CuSO_4}(dư)=\dfrac{0,035}{0,1}=0,35M.\)

chúc bạn học tốt!

Thảo luận

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK