Trang chủ Hóa Học Lớp 9 Cho 8,3g hỗn hợp Al và Fe tác dụng với...

Cho 8,3g hỗn hợp Al và Fe tác dụng với dung dịch HCI 10% thu được 5,6| khí H2 a) Tính % khối lượng kim loại b) Tính C% dung dịch sau phản ứng

Câu hỏi :

Giúp mik vs nhaaaaaaaa

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

a. \(\%m_{Al}=32,53\%; \%m_{Fe}=67,47\%\)

b.  \(\rm{C\%}=13,69\%\)

Giải thích các bước giải:

 a. Gọi số mol Al, Fe trong 8,3 gam hỗn hợp lần lượt là \(a,b\)

\(\to 27a+56b=8,3\ \text{gam}\)

\(\rm{n_{H_2}=\dfrac{5,6}{22,4}=0,25\ (mol)}\)

\(2Al+6HCl\to 2AlCl_3+3H_2\\ Fe+2HCl\to FeCl_2+H_2\\\to n_{H_2}=1,5x+y=0,25\ \text{mol}\)

\(\to a=0,1\ \text{mol}; b=0,1\ \text{mol}\)

\(\to m_{Al}=0,1\cdot 27=2,7\ \text{gam}\to \%m_{Al}=\dfrac{2,7}{8,3}\cdot 100\%=32,53\%\to \%m_{Fe}=100\%-32,53\%=67,47\%\)

b. BT mol H: \(n_{\rm{HCl}}=2n_{H_2}=2\cdot 0,25=0,5\ \text{mol}\to m_{\rm{dd \ HCl}}=\dfrac{0,5\cdot 36,5}{10\%}=182,5\ \text{gam}\)

\(n_{AlCl_3}=n_{Al}=0,1\ \text{mol}\to m_{AlCl_3}=133,5\cdot 0,1=13,35\ \text{gam}; n_{\rm{FeCl_2}}=n_{Fe}=0,1\ \text{mol}\to m_{FeCl_2}=127\cdot 0,1=12,7\ \rm{gam}\to m_{\rm{ct}}=12,7+13,35=26,05\ \rm{gam}\)

BTKL: \(\rm{m_{dd\ sau\ phản\ ứng}}=8,3+182,5-0,25\cdot 2=190,3\ \rm{gam}\)

\(\to \rm{C\%_{dd\ sau \ phản \ ứng}}=\dfrac{26,05}{190,3}\cdot 100\%=13,69\%\)

Thảo luận

-- * Đoạn cuối: Mình làm nhầm ở mct=12,7+13,35=26,05gam Bạn tính C% của FeCl2; C%AlCl3 nha.

Lời giải 2 :

Đáp án:Đây em ,học tốt nhé

 

Giải thích các bước giải:

 

image
image

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK