Trang chủ Hóa Học Lớp 8 trộn 100ml dd H2SO4 20%, D = 1,14g/ml với 400g...

trộn 100ml dd H2SO4 20%, D = 1,14g/ml với 400g dd BaCl2 5,2% a) tính m kết tủa thu được b) tính C% các chất có trong dd thu đc sau pư

Câu hỏi :

trộn 100ml dd H2SO4 20%, D = 1,14g/ml với 400g dd BaCl2 5,2% a) tính m kết tủa thu được b) tính C% các chất có trong dd thu đc sau pư

Lời giải 1 :

Đáp án:

 a. m ↓ = 23,3 gam

b. \(C\%_{H_2SO_4\ du}=2,53\%; C\%_{HCl}=1,42\%\)

Giải thích các bước giải:

 a. \(m_{dd\ H_2SO_4}=100\cdot 1,14=114\ \text{gam}\to m_{H_2SO_4}=114\cdot 20\%=22,8\ \text{gam}\to n_{H_2SO_4}=\dfrac{22,8}{98}=\dfrac{57}{245}\ \text{mol}; n_{BaCl_2}=\dfrac{400\cdot 5,2\%}{208}=0,1\ \text{mol}\)

\(BaCl_2+H_2SO_4\to BaSO_4+2HCl\)

Vì 0,1 < \(\dfrac{57}{245}\) nên sau phản ứng \(BaCl_2\) hết

\(n_{BaSO_4}=n_{BaCl_2}=0,1\ \text{mol}\to m_{BaSO_4}=233\cdot 0,1=23,3\ \text{gam}\)

b. \(n_{H_2SO_4\ \text{pu}}=n_{BaCl_2}=0,1\ \text{mol}\to n_{H_2SO_4\ du}=\dfrac{57}{245}-0,1=\dfrac{13}{98}\ \text{mol}\to m_{H_2SO_4\ du}=98\cdot \dfrac{13}{98}=13\ \text{gam}\)

\(n_{HCl}=2n_{BaCl_2}=0,2\ \text{mol}\to m_{HCl}=36,5\cdot 0,2=7,3\ \text{gam}\)

BTKL: m dd sau phản ứng = 114 + 400 = 514 gam

\(\to C\%_{H_2SO_4\ du}=\frac{13}{514}\cdot 100\%=2,53\%; C\%_{HCl}=\dfrac{7,3}{514}\cdot 100\%=1,42\%\)

Thảo luận

-- bạn ơi bạn có tham gia đấu trường tri thức k ạ ?
-- :v đợi hết hôm nay bạn nha
-- xong thì vào team mình được không ạ :3
-- dc b nha.
-- khi nào được thì bạn gửi yêu cầu vào nhóm để nhóm trưởng duyệt nha :3

Lời giải 2 :

Đáp án: a) mBaSO4=23,3 gam

             b) C%H2SO4 dư≈2,65%

                 C%HCl≈1,49%

Girai thích các bước giải:

mdd H2SO4=D.V=1,14.100=114 (g)

=>mH2SO4=20%.114=22,8(g)

=>nH2SO4=22,8/98≈0,23 (mol0

nBaCl2=$\frac{5,2.400}{100.208}$=0,1 (mol)

PTHH:         BaCl2+H2SO4→BaSO4↓+2HCl

                     0,1           0,1       0,1       0,2

Tỉ lệ;    $\frac{nBaCl2}{1}$<$\frac{nH2SO4}{1}$ 

=>H2SO4 dư,BaCl2 hết

a) Theo pt=>nBaSO4=nBaCl2=0,1 (mol)

=>mBaSO4=0,1.233=23,3(g)

b) mH2SO4 phản ứng=0,1.98=9,8(g)

=>mH2SO4 dư=22,8-9,8=13(g)

mdd sau pư=114+400-23,3=490,7(g)

=>C% H2SO4 dư=$\frac{13.100}{490,7}$≈2,65%

     C%HCl=$\frac{0,2.36,5.100}{490,7}$ ≈1,49%

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK