Trang chủ Toán Học Lớp 5 Một cửa hàng mua 1kg đường với giá 6000 đồng...

Một cửa hàng mua 1kg đường với giá 6000 đồng . Hỏi cửa hàng phải bán lại bao nhiêu tiền 1kg đường đó để được lãi 20% giá bán ? - câu hỏi 997166

Câu hỏi :

Một cửa hàng mua 1kg đường với giá 6000 đồng . Hỏi cửa hàng phải bán lại bao nhiêu tiền 1kg đường đó để được lãi 20% giá bán ?

Lời giải 1 :

   Đổi 20% = 1/5

20% số tiền là : 

 6000 x 1/5 = 1200 (đồng)

Vậy cửa hàng phải bán số tiền 1 kg để được lãi 20% là : 

 6000 + 1200 = 7200 (đồng)

          Đ/S : 7200 Đồng 

              (_GOOD STUDY_)

 

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

 Số tiền lãi là :

    6000 : 100 x 20 = 1200 ( đồng )

Số tiền phải bán lại là :

     6000 + 1200 = 7200 ( đồng )

                        đáp số : 7200 đồng

 

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 5

Lớp 5 - Là năm cuối cấp tiểu học, áp lực thi cử nhiều mà sắp phải xa trường lớp, thầy cô, ban bè thân quen. Đây là năm mà các em sẽ gặp nhiều khó khăn nhưng các em đừng lo nhé mọi chuyện sẽ tốt lên thôi !

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK