bài 1:
dùng quỳ tím ẩm cho vào 3 lọ chất
+)lọ nào làm quỳ tím ẩm hóa đỏ là P2O5
+)lọ nào làm quỳ tím ẩm hóa xnah là CaO
+)lọ còn lại ko làm đổi màu quỳ tím là MgO
bài 2:
a,ta có phương trình:
CuO+H2SO4=>CuSO4+H2O
b,ta có nCuO=$\frac{1.6}{80}$=0.02(mol)
mH2SO4=$\frac{10*200}{100}$=20(g)=>nH2SO4=$\frac{20}{98}$=0.2(mol)
ta có tỉ lệ:nCuO:nH2SO4=$\frac{0.02}{1}$<$\frac{0.2}{1}$(CuO hết,H2SO4 dư)
=>nCuSO4=0.02(mol)
=>mCuSO4=0.02*160=3.2(g)
c,mdd CuSO4=1.6+200-0.02*18=201.24(g)
=>C%=$\frac{3.2}{201.24}$*100=1.6%
nH2SO4 dư=0.2-0.02=0.18(mol)
=>mH2SO4 dư=0.18*98=17.64(g)
=>C%H2SO4=$\frac{17.64}{201.24}$*100=8.75%
Câu 2:
Cho giấy quỳ tím ẩm vào các chất. $P_2O_5$ làm quỳ hoá đỏ, $CaO$ làm quỳ hoá xanh, còn lại là $MgO$.
$P_2O_5+3H_2O\to 2H_3PO_4$
$CaO+H_2O\to Ca(OH)_2$
Câu 3:
a, $CuO+H_2SO_4\to CuSO_4+H_2O$
b,
$n_{CuO}=\dfrac{1,6}{80}=0,02 mol$
$n_{H_2SO_4}=\dfrac{200.10\%}{98}=0,2 mol$
$\Rightarrow n_{CuSO_4}=0,02 mol$ (dư axit)
$m_{CuSO_4}=0,02.160=3,2g$
c,
$n_{H_2SO_4 \text{dư}}= 0,2-0,02=0,18 mol$
$m_{\text{dd spứ}}= 1,6+200=201,6g$
$C\%_{CuSO_4}=\dfrac{3,2.100}{201,6}=1,6\%$
$C\%_{H_2SO_4}=\dfrac{0,18.98.100}{201,6}=8,75\%$
Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK