Trang chủ Hóa Học Lớp 8 A: 75g Rnc Câu 6: Trong 200 ml dung dịch...

A: 75g Rnc Câu 6: Trong 200 ml dung dịch NaOH có chứa 8g NAOH. Nồng do mol của dung NAOH là A: 2,5M Câu 7: Độ tan của một chất trong nước là so gam ...(1).

Câu hỏi :

giúp mình câu 2 phần hóa ạ

image

Lời giải 1 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

Câu 2 :

$a/$

có : $n_{Al} = \frac{5,4}{27} = 0,2(mol)$

Phương trình hóa học :

$2Al + 3H_2SO_4 → Al_2(SO_4)_3 + 3H_2$

Theo phương trình trên , ta có :

$n_{H_2} = \frac{3}{2}n_{Al} = 0,2.\frac{3}{2} = 0,3(mol)$

$⇒ V = 0,3.22,4 = 6,72(lít)$
$b/$

Sau phản ứng,

$m_{\text{dung dịch}} = m_{Al} + m_{\text{dung dịch H2SO4}} - m_{H_2}$
$= 5,4 + 200 - 0,3.2 = 204,8(gam)$

có : $n_{Al_2(SO_4)_3} = \frac{1}{2}n_{Al} = 0,1(mol)$

$⇒ C\%_{Al_2(SO_4)_3} = \frac{0,1.342}{204,8}.100\% = 16,7\%$

 

Thảo luận

-- E dốt hóa lắm ạ nên cho E hỏi chỗ mH2 Ở CÂU B tại sao lấy 0,3 x2 Ạ :V
-- Áp dụng công thức m= n.M để tính khối lượng của H2. n = 0,3 ; M = 2 nên m = 0,3.2
-- cảm ơn ạ QQ

Lời giải 2 :

câu 2:

ta có phương trình:

2Al+3H2SO4=>Al2(SO4)3+3H2

 a,ta có nAl=$\frac{5.4}{27}$=0.2(mol) 

=>nH2=$\frac{0.2*3}{2}$=0.3(mol) 

=>vH2=0.3*22.4=6.72(lít)

b,ta có nAl2(SO4)3=$\frac{0.2}{2}$=0.1(mol) 

=>mAl2(SO4)3=0.1*342=34.2(g)

mdd Al2(SO4)3=5.4+200-0.3*2=204.8(g)

=>C%=$\frac{34.2}{204.8}$*100=16.7% 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK