Trang chủ Hóa Học Lớp 8 người ta cho 12 gam mạt sắt vào dung dịch...

người ta cho 12 gam mạt sắt vào dung dịch chứa 27 gam CuCl2 tính lượng Cu thu được sau phản ứng câu hỏi 990981 - hoctapsgk.com

Câu hỏi :

người ta cho 12 gam mạt sắt vào dung dịch chứa 27 gam CuCl2 tính lượng Cu thu được sau phản ứng

Lời giải 1 :

$n_{Fe}=\frac{12}{56}=0,21 mol$

$n_{CuCl_2}=\frac{27}{135}=0,2 mol$

$Fe+CuCl_2\to FeCl_2+Cu$

$\Rightarrow n_{Cu}=n_{CuCl_2}=0,2 mol$ (dư Fe)

$m_{Cu}=0,2.64=12,8g$

Thảo luận

-- Anh ơi giúp em với https://hoidap247.com/cau-hoi/990996
-- Đang ko có máy tính ._.
-- Thì anh làm vào giấy chụp qua cho em với
-- Năn nỉ anh đó
-- Em tăng điểm cho
-- Máy tính casio bấm ấy
-- Vậy chừng nào anh có ạ
-- A ơ I có câu này nè giúp với https://hoidap247.com/cau-hoi/991089

Lời giải 2 :

$PTHH:Fe+CuCl_2→FeCl_2+Cu$

$n_{Fe}=12:56=0,21mol$
$n_{CuCl_2}=27:135=0,2mol$
Xét tỉ lệ:

$0,21>0,1$

$→$ Sau pư $Fe$ dư

$n_{Cu}=n_{CuCl_2}=0,2mol$
$→m_{Cu}=0,2.64=12,8g$

 

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK