Đáp án:
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: 40 ngàn đồng.
Giá 1 kg nhãn là: 20 ngàn đồng.
Lời giải:
Gọi `x` là số thanh long trong thùng (kg, `0<x<18`)
Nên số nhãn trong thùng `18-x` (kg, 0<x<18)
Do 1 thùng có thể chứa 14kg thanh long, nên 1kg thanh long chiếm `1/14` thùng suy ra `x`kg thanh long chiếm `x/14` thùng
Tương tự `18-x`kg nhãn chiếm `(18-x)/21` thùng
Theo bài ra ta có phương trình:
$\dfrac{x}{14}+\dfrac{18-x}{21}=1$
$⇔\dfrac{3x+36-2x}{42}=1$
$⇔x+36=42$
$⇔x=42-36=6$ (thỏa mãn điều kiện)
$→y=18-6=12$
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: $240:6=40$ (ngàn đồng)
Giá 1 kg nhãn là: $240:12=20$ (ngàn đồng).
Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi số $kg$ $thanh$ $long$ trong thùng là $x$
Suy ra số kg nhãn là $18-x$
Ta có :
$\dfrac{x}{14}$ + $\dfrac{18-x}{21}$ = $1$
⇔ $\dfrac{3x}{42}$ + $\dfrac{2(18-x)}{42}$ = $\dfrac{42}{42}$
⇔ $3x$ + $36$ - $2x$ = $42$
⇔ $x$ = $42$ - $36$ = $6$
Gía tiền thanh long là : $240$ : $6$ = $40$ (đồng)
Gía tiền 1kg nhãn là : $240$ : $12$ = $20$ ( đồng)
Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".
Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thưLớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!
Nguồn : ADMIN :))Xem thêm tại https://loigiaisgk.com/cau-hoi or https://giaibtsgk.com/cau-hoi
Copyright © 2021 HOCTAPSGK