Trang chủ Toán Học Lớp 9 1 cái thùng có thể chứa 14kg thanh long hoặc...

1 cái thùng có thể chứa 14kg thanh long hoặc 21kg nhãn. Nếu chứa đầy thùng đó bằng cả thanh long và nhãn mà giá tiền thanh long bằng giá tiền nhãn thì số trái

Câu hỏi :

1 cái thùng có thể chứa 14kg thanh long hoặc 21kg nhãn. Nếu chứa đầy thùng đó bằng cả thanh long và nhãn mà giá tiền thanh long bằng giá tiền nhãn thì số trái cây trong thùng nặng 18kg và có giá trị là 480 ngàn đồng. Tìm giá 1kg nhãn và thanh long.

Lời giải 1 :

Đáp án:

Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: 40 ngàn đồng.
Giá 1 kg nhãn là: 20 ngàn đồng.

Lời giải:

Gọi `x` là số thanh long trong thùng (kg, `0<x<18`)

Nên số nhãn trong thùng `18-x` (kg, 0<x<18)

Do 1 thùng có thể chứa 14kg thanh long, nên 1kg thanh long chiếm `1/14` thùng suy ra `x`kg thanh long chiếm `x/14` thùng

Tương tự `18-x`kg nhãn chiếm `(18-x)/21` thùng 

Theo bài ra ta có phương trình:

$\dfrac{x}{14}+\dfrac{18-x}{21}=1$ 

$⇔\dfrac{3x+36-2x}{42}=1$ 

$⇔x+36=42$ 

$⇔x=42-36=6$ (thỏa mãn điều kiện) 

$→y=18-6=12$

Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: $240:6=40$ (ngàn đồng)
Giá 1 kg nhãn là: $240:12=20$ (ngàn đồng).

Thảo luận

-- này cứ sai sai ở đâu ấy, tại sao khúc cuối là 240:6 và 240: 12?
-- à mình hiểu r cảm ơn
-- ._.
-- nhân cả tử số và phân số với 3 nhe bạn
-- nhân với số bất kì cũng vậy không đổi ví dụ: nhân với 1 => dĩ nhiên với 2: rút gọn đi vẫn vậy
-- Hỏi ngu xíu, 240 ở đâu ạ
-- Số 1 của phần theo đề bài là ở đâu vậy
-- gọi x (kg) là số thăng long trong thùng y (kg ) là số nhãn trong thùng Trong thùng nặng 18kg , nên ta có pt x + y = 18 (1) Tổng thể tích thùng là x/14 + y/21 = 1 (2) => x = 6 y = 12 Vậy tiền 1 kg thăng long là : 480000:2:6 = 40000đ Vậy tiền... xem thêm

Lời giải 2 :

Đáp án:

 

Giải thích các bước giải:

 Gọi số $kg$ $thanh$ $long$ trong thùng là $x$ 

Suy ra số kg nhãn là $18-x$

Ta có :

$\dfrac{x}{14}$ + $\dfrac{18-x}{21}$ = $1$

⇔ $\dfrac{3x}{42}$ + $\dfrac{2(18-x)}{42}$ = $\dfrac{42}{42}$ 

⇔ $3x$ + $36$ - $2x$ = $42$

⇔ $x$ = $42$ - $36$ = $6$

Gía tiền thanh long là : $240$ : $6$ = $40$ (đồng)

Gía tiền 1kg nhãn là : $240$ : $12$ = $20$ ( đồng)

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK