Trang chủ Toán Học Lớp 9 Trang trại sữa VN có hợp đồng bán 4tr lít...

Trang trại sữa VN có hợp đồng bán 4tr lít sữa cho cty Vinamilk với giá 26000đ/lít. Nếu trong 1 năm trang trại không sản xuất đủ số lượng sữa trong hợp đồng thì

Câu hỏi :

Trang trại sữa VN có hợp đồng bán 4tr lít sữa cho cty Vinamilk với giá 26000đ/lít. Nếu trong 1 năm trang trại không sản xuất đủ số lượng sữa trong hợp đồng thì sẽ phải bồi thường 20 tỷ đồng. Năm 2019 do hạn hán nên trang trại chỉ sản xuất được 2,5 tr lít sữa. Trang trại phải mua thêm của các nơi bán sữa lẻ, do biết được tình hình nên các nơi bán sữa đòi tăng giá sữa. Hỏi trang trại phải thương lượng bao nhiêu tiền trên 1 lít sữa để không bị lỗ, biết chi phí sản xuất sữa của trang trại là 20000đ/lít

Lời giải 1 :

Gọi giá tiền 1l sữa đi mua là $x$(nghìn đồng)

Do đó, số tiền nông trại làm ra sữa là

$2,5 \times 20 + 1,5 \times x = 1,5x + 50$ (tỉ đồng)

Số tiền bán cho cty Vinamilk là

$26 \times 4 = 104$ (tỉ đồng)

Để nông trại ko lỗ thì 

$1,5x + 50 = 104$

$<-> x = 36$

Vậy nông trại mua vs giá $36.000$(đ)

Thảo luận

Bạn có biết?

Toán học là môn khoa học nghiên cứu về các số, cấu trúc, không gian và các phép biến đổi. Nói một cách khác, người ta cho rằng đó là môn học về "hình và số". Theo quan điểm chính thống neonics, nó là môn học nghiên cứu về các cấu trúc trừu tượng định nghĩa từ các tiên đề, bằng cách sử dụng luận lý học (lôgic) và ký hiệu toán học. Các quan điểm khác của nó được miêu tả trong triết học toán. Do khả năng ứng dụng rộng rãi trong nhiều khoa học, toán học được mệnh danh là "ngôn ngữ của vũ trụ".

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 9

Lớp 9 - Là năm cuối ở cấp trung học cơ sở, sắp phải bước vào một kì thi căng thẳng và sắp chia tay bạn bè, thầy cô và cả kì vọng của phụ huynh ngày càng lớn mang tên "Lên cấp 3". Thật là áp lực nhưng các em hãy cứ tự tin vào bản thân là sẻ vượt qua nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK