Trang chủ Hóa Học Lớp 8 Câu 10: (3 điểm) Đốt cháy hoàn toàn 5,4g bột...

Câu 10: (3 điểm) Đốt cháy hoàn toàn 5,4g bột nhôm cần V(1) khí oxi ở (dktc). a. Viết PTHH và tính V. b. Tính khối lượng kali pemanganat cần dùng để điều ch

Câu hỏi :

Giúp vs ạ Hóa 8 ạ helppppp

image

Lời giải 1 :

nAl=5,4/ 27=0,2 mol

PTHH: 4Al+3O2-->2Al2O3

           0,2   0,15

a) nO2=$\frac{nAl.3}{4}$ =$\frac{0,2.3}{4}$ =0,15 mol

 V O2=n. 22,4=0,15. 22,4=3,36 L

b) 2KMnO4 → MnO2 + O2 + K2MnO4

     0,3                             0,15

Ta có KMnO4 dùng dư 10%-->nKMnO4 pứ chính là 90% (100%-10%)

nKMnO4 pứ với H=90% là: 0,3 : 90%=1/3 mol

mKMnO4=n. M=1/3. 158=52,67g

Thảo luận

Lời giải 2 :

Đáp án:

\(a,V=V_{O_2}=3,36\ lít.\\ b,m_{KMnO_4}=52,14\ g.\)

Giải thích các bước giải:

\(a,PTHH:4Al+3O_2\xrightarrow{t^o} 2Al_2O_3\\ n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2\ mol.\\ Theo\ pt:\ n_{O_2}=\dfrac{3}{4}n_{Al}=0,15\ mol.\\ ⇒V=V_{O_2}=0,15.22,4=3,36\ lít.\\ b,PTHH:2KMnO_4\xrightarrow{t^o} K_2MnO_4+MnO_2+O_2\\ Theo\ pt:\ n_{KMnO_4}=2n_{O_2}=0,3\ mol.\\ ⇒m_{KMnO_4}=0,3.158=47,4\ g.\\ Vì\ KMnO_4\ dư\ 10\%\\ ⇒m_{KMnO_4}=\dfrac{47,4}{(100\%-10\%)}=52,67\ g.\)

chúc bạn học tốt!

Bạn có biết?

Hóa học, một nhánh của khoa học tự nhiên, là ngành nghiên cứu về thành phần, cấu trúc, tính chất, và sự thay đổi của vật chất.Hóa học nói về các nguyên tố, hợp chất, nguyên tử, phân tử, và các phản ứng hóa học xảy ra giữa những thành phần đó.Hóa học đôi khi được gọi là "khoa học trung tâm" vì nó là cầu nối các ngành khoa học tự nhiên khác như vật lý học, địa chất học và sinh học.

Nguồn : Wikipedia - Bách khoa toàn thư

Tâm sự 8

Lớp 8 - Năm thứ ba ở cấp trung học cơ sở, học tập bắt đầu nặng dần, sang năm lại là năm cuối cấp áp lực lớn dần nhưng các em vẫn phải chú ý sức khỏe nhé!

Nguồn : ADMIN :))

Liên hệ hợp tác hoặc quảng cáo: gmail

Điều khoản dịch vụ

Copyright © 2021 HOCTAPSGK